nhờ anh em giải thích tại sao?

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi sondangngoc_hd, 17/4/11.

1. sondangngoc_hd

sondangngoc_hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    mình có e gà serama mái,giờ đã khoảng 8 tháng tuổi mà chưa đẻ.em nó kêu ổ và chịu trống từ hơn một tháng nay,mỗi lần lên nhảy ổ nằm khoảng một tiếng nhưng ko có trứng,tình trạng này kéo dài một tháng rồi mình ko biết làm sao kả,mong a.e dd chỉ giúp.

2. blackbearhcm

blackbearhcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    sao bạn ko cho hình nó lên thì anh em dễ " bắt bệnh' hơn. Có thể gà bạn bị suy nên không đẻ được.

Tuấn Râu_CT thích bài này.
  3. son_bui

son_bui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    mình nghỉ chắc bị ung thư buồng trứng rồi. trước mình cũng có 1 con gà mái không đẻ làm thịt ra thấy buồn trứng bị bướu

4. thientanvtvn

thientanvtvn New Member

Thích đã nhận:
    1
    chẳng bù với con serama mái của mình. mua về 1 cặp lúc con trống chưa biết gáy. Mới nuôi dược gần 2 tháng thì giờ đã đẻ đuọc 8 trứng rồi

5. trihuynh

trihuynh Guest

Nếu nuôi từ gà con lớn lên thì cố gắng đợi thêm vài tháng, có những con gà chậm đẻ khoảng 10 tháng mới đẻ (tôi đã từng nuôi con mái chuối tuyết đến 10 tháng mới đẻ) nhưng nếu là gà bắt lại của người khác khi đã lớn thì có thể nó đã bị hư buồng trứng (do đó người ta mới bán đi) và không bao giờ đẻ được nữa.

6. Lý Bảo Minh

Lý Bảo Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,114
    Bạn Xem Lại Cách Cho Ăn & Để Ý Xem Em Nó Ăn Đầy Đủ Ko Đã Nhé !
    Mình Có 1 Em Mái Tre Đến 10 Tháng Vẫn Chưa Đẻ Mặc Dù Em Nó Ăn Như Sấm ( Àh, Mà Nó Ko Chịu Trống Lun...)

Cuối Cùng Nghe Thằng Bạn Chỉ Mua Chai Thuốc ADE B.Comlex Chích Cho Em Nó & Mình Chích Như Thế Này :

Mình Ko Chích Theo Hướng Dẫn Mà Chích Theo Kinh Nghiệm . 1 Lần 1ml/ Tuần ( Gà Serema chích khoảng 0,5ml là đc roài ) Bây h Em Nó Đã Đẻ Đc 5 Trứng Hihiii...

Chúc Thành Công Nhá...!!! Thân.

7. komono

komono Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    có khi nào khi nhập khẩu về em nó đã bị chích thuốc ko cho đẻ ko

8. mangxa_ke

mangxa_ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,080
    uhm bạn chưa nêu rỏ hết là cách nuôi cảu bạn thế nào....nhưng trường hợp của bạn cũng ko lạ lắm,thứ nhất là gà chậm đẻ,thứ hai do gà bị suy quá nên không thể đẻ,thứ ba vì bạn nuôi và cưng quá nên e nó ăn uống quá mức và béo phì khí ấy mỡ sẽ tích tụ nhiều nơi buồng trứng kết quả buồng trứng bị chèn,tắt ống dẫn trứng nên ko đẻ được,ngày trước mình cũng có một con gà mái lai mỹ nha hjjjjjjj cũng do trường hợp thứ 3 nên đành cho e nó làm....lai rai luôn còn việc ko đẻ ở gà kiểng nhập về mình cũng hay gặp có anh bạn cũng chơi chuối tuyết mua nuôi từ nhỏ đến hai năm vẫn ko đẻ luôn....bạn nên xem lại e nó nằm trong trường hợp nào mà khắc phục chúc bạn thành công

Tuấn Râu_CT and TrongDat like this.
  9. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Trường hợp này cũng có nhiều nguyên nhân lắm.

01 - con gà bị hư buồng trứng, nhưng vẫn có cảm giác muốn đẻ nhưng không có trứng để đẻ. cái này mình chưa gặp và cũng không biết cách chữa.

02 - gà bị dập vỡ trứng non, nhưng sau đó thì mỡ gà đã bao lấy quả trứng vỡ và con gà vẫn sống, nhưng không bao giờ đẻ ra trứng được.

03 - con gà đẻ trứng non. buổi tối gà đẻ ra trứng non có màng, cũng có khi màng rất mỏng, có khi là màng hơi cứng một tí. Thường là buổi tối. muốn kiểm tra trường hợp này thì dọn sạch chuồng và để ở dưới là tấm lót sạch sẽ, buổi sáng ra sẽ thấy lòng trắng và lòng đỏ của quả trứng. cách chữa là bổ sung vitamin D; B12 và can xi cho gà. Gà mái phải được ấp và dẫn con một lứa thì lứa sau mới có khả năng đẻ lại bình thường.

04 - cũng có vài trường hợp do chích thuốc mà làm cho gia cầm nín đẻ một thời gian dài. cái này mình đã bị ở bên bồ câu chứ gà thì chưa gặp.

10. Tuấn Râu_CT

Tuấn Râu_CT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    bạn o nói rõ : 1) gà bạn nuôi từ nhỏ hay chia lại của người khác?????????????????
    2) trông hóa trình nuôi em nó có bệnh o ...v.vvv!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!( bạch lỵ thương hàn ....làm cho gà thoái hóa buồn trứng......................................!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

quachnguyen thích bài này.
  11. Kyky&gold

Kyky&gold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Theo mình gà 8 tháng mà chưa đẻ chỉ còn các lai rai thôi bạn ơi, nhưng cũng thử nuôi thêm 1 tháng nữa xem

12. |DarkNight|

|DarkNight| Active Member

Thích đã nhận:
    71
    Bạn nuôi chuồng hay thả? trước đây mình cũng có 1 em như thế. Sau nhiều ngày theo dỏi, mình phát hiện em nó đẻ xong, rồi xơi trứng luôn. Khoảng 10phút hơn thì em nó nhảy lên ổ nằm. Cứ thế lặp đi lặp lại. Căn bệnh của em nó là dzậy.

hoàng dương thích bài này.
  13. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    thêm nửa là : nó đang tập đẻ...nếu nó đủ dinh dưởng ,còn không là nó ăn trứng mà bạn không phát hiện đươc.

14. duy_xaydung

duy_xaydung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    Bạn này giải thích rất rõ và rất hay
    Mình bổ sung thêm 1 ý: có khi gà mập quá cũng không đẻ luôn

15. VN00501660

VN00501660 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    bạn cho bik rõ thân thế của em ấy của người ta hay là nhà bạn đổ ra nếu của người ta thì mình sợ sẽ dập buồn trứng rùi còn nếu của bạn thì bạn nên coi lại kỹ cách chăm sóc như thế nào với lại mua thuốc kích thích đẻ cho em nó gà mình bị rùi gần 10 tháng rùi mà chưa đẻ lứa nào mình mua thuốc về chích đẻ như con điên lun mỗi lứa đẻ từ 20-30 trứng lận đó .......... bạn thữ làm giống mình xem sao có khi nó đẻ đó còn xui thì hok đẻ đừng có la minh tội nghiệp mình lém