Nhờ anh em giúp đỡ gấp

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi babynick, 5/3/12.

1. babynick

babynick Active Member

Thích đã nhận:
    11
    ai bít gà mình bị gì làm ơn chỉ giùm , nhìn nó tội quá àk

2. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Ui da, bị đậu gà rồi. Giai đoạn bệnh này đang phát mạnh nè. Bạn cho nó vào thùng giấy hay giở đệm đi, bệnh này tránh gió. Bạn mua xanh metylen bôi vào cách mụt cho nói. Cho uống kháng sinh ngày 2 lần , mỗi lần 1 viên. Mỗi viên lấy 1/2 cho vào nước uống và 1/2 cho vào đồ ăn. Bạn chú ý nếu nổi mụt ở khóe miệng thì gắng cạy ra, dù chày máu cũng phải cạy và bôi xanh metylen vào. Mụn nỗi ở m8a1t có thể gây mù. Bệnh chỉ gây chết gà khi mụn nổi ở khóe miệng làm gà không ăn uống được.
    * Nguyên nhân bệnh : Mất vệ sinh chuồng trại. => phải dọn chuồng + phun trùng khử trùng chuồng trại.
    * Lưu ý: bệnh này lây lan nhanh, cần cách ly nuôi riêng những con bệnh dù chỉ nổi 1 mụn.

3. babynick

babynick Active Member

Thích đã nhận:
    11
    kỳ vậy a khang , sáng nào mẹ e cũng quét sân hết , san rất sạch mà a

4. fangdue

fangdue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Quét sân không có nghĩa là đã sạch hết mọi thứ (giống như bạn chỉ rửa tay bằng nước lạnh,cảm giác thì sạch,nhưng thực ra k tẩy hết dc vi khuẩn gây bệnh), chuồng trại chăn nuôi cũng vậy,dọn chuồng,sân bãi hàng ngày là rất tốt,nhưng cũng phải có biện pháp vệ sinh,phun thuốc khử trùng nữa mới đủ dc, như cách anh hoangkhang phía trên, về vệ sinh chuồng trại,bạn ra tiệm thú y,mua thêm lọ thuốc phun diệt trùng chuồng trại (BENKONA),phun trực tiếp vào khay chứa phân,xung quanh chuồng,như vậy mới mong hạn chế dc tác nhân gây bệnh,đặc biệt là nơi nhốt riêng con gà đang bị bệnh của bạn đấy,chúc gà cưng của bạn mau khỏi

5. ductrung23

ductrung23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    324
    trị theo cách mình thử, cho ăn mở heo sống ngày 2 lần. vài ngày sau đậu khô và rụng ah. thân

6. Sontynl

Sontynl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Đậu gà là do virus Avipox gây ra, ăn mỡ heo thì trị bệnh gì hả ba? Bạn baby mến, đậu gà giống như trái rạ trên người chỉ có tăng sức đề kháng cho em nó và sát trùng chuồn trại thường xuyên. Chỉ dùng tới kháng sinh để chống phụ nhiễm mà thôi.

7. ductrung23

ductrung23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    324
    biết thì thưa thốt nha, nc cho lịch sự tí. Cách này trại gà tg bạn tui chuyên trị như vậy đó.