Nhờ anh em phân biệt chòe than đực, cái

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi anhminhhk, 1/8/10.

1. anhminhhk

anhminhhk Active Member

Thích đã nhận:
    12
    <!-- message --> Ông hàng xón có một ở chòe than non 03 chú em định bắt một chú nhưng ko biết đực cái ra sao. Các bác giúp em phân biệt chòe đực và chòe cái với. Cụ thể như sau:

Hình 01:
    View attachment 1948
    Bên trái là đực hay bên phải là đực
    Hình 02:
    View attachment 1949
    Bên trái là đực hay bên phải là đực
    Hình 03:
    View attachment 1950
    Đực hay cái
    Hình 04:
    View attachment 1951
    Đực hay cái
    Rất mong được sự giúp đỡ của mọi ngừoi trên 4rum để mình tìm được chú chim như ý
    Thanks

2. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Theo sự chủ quan của mình thì trong ba con này chỉ có một con được thôi. Ở hình 2 con cong đuôi lên khả năng là đực còn lại hai con kia khả năng mái cao hơn nhưng bạn cứ nuôi lên xem thế nào chứ còn bình qua ảnh khó phân biệt lắm vì nó còn phụ thuộc vào sắc của mình chắc gì đã chuẩn. Phải nhình thực tế thì khẳng định sẽ chắc chắn hơn, tỉ lệ chuẩn hơn.

anhminhhk thích bài này.
  3. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Đúng như bạn khuyên mào nói

Thì con vểnh đuôi lên có khả năng chống nhiều hơn 2 con kia .2 con còn lại sẽ còn 1 con chống nữa .

Nếu là 1 tổ bạn cứ chọn con to nhất phần lông nhực đen hơn 2 con còn lại là ok

Chúc bạn thành công !

4. tamvubt

tamvubt Member

Thích đã nhận:
    54
    Theo như hình Bạn gởi nếu như đây là chim cùng bầy thì những con có ức sẩm màu thì là trống,Để chắc ăn Bạn nên nghe tiếng kêu của chúng,chòe non trống kêu tiếng trong ,cao,hơi vút lên cao ở cuối giọng ,nghe như ch..í...r.e..i..i..r..í..p,còn chim mái tiếng ngắn,trầm nghe như chè,,r,,e,,r..r..è..r..r.Nghe tiếng chim non thường khó đối với người chưa kinh nghiệm,nhưng với ba em có đủ trống mái thế này chỉ cần Bạn để ý sẽ phân biệt được ngay thôi. Chúc Bạn chon được chú chim như ý. Thân

5. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Con vểnh đuôi kia là đực 100% rồi bác ak... còn em kia theo em là mái thì phải...