nhờ anh em tư vấn giữa xích và nhồng

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi bayby_boy12, 19/2/11.

1. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    mình ra tiệm chim thì thấy giửa 2 loại xích và nhồng giá tương đương nên đang phân vân nên chọn laọi nào nhờ ae tư vấn giùm, con nào nói rỏ hơn, nói nhiều ....v...v cám ơn anh em đã xem tin

2. ketsieupham

ketsieupham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Xích thì được cái có bộ lông đẹp hơn nhồng, đi ngoài thì ít hơn nhồng, không nặng mùi như của nhồng.
    Về nói rõ và hay thì nhồng nói rõ hơn xích, giọng nhồng có thể luyến láy hay hơn xích. Có thể nói nhiều hơn xích.
    Nhồng, sáo, cưỡng, ... dễ ăn và ăn gần như mọi thứ: ớt, sâu, trái cây, thịt....nên phân hơi nặng mùi ( chuẩn bị tinh thần dọn dẹp trước ^^)
    Xích và họ vẹt két nói chung thì đa phần ăn trái cây và các loại hạt...nhưng ăn rất phí phạm.( Ăn ít, bỏ nhiều)
    Nhồng dễ bị chết bất thường vì trúng gió. Con cái thì thường không thọ vì tức trứng mà chết.
    Nếu chọn nói sỏi nói hay thì chọn nhồng. nhưng theo mình thì mình thích xích hơn do bộ lông với lại cái mỏ của nó, nhiều lúc nhìn thấy rất dễ thương.

3. mrQuyet

mrQuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình muốn nuôi xích non mà không biết ở HP chỗ nào bán, mấy bạn ở HN có biết chỗ nào bán thì chỉ mình lên mua nhé :x

4. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Bạn chuẩn bị đạn lên nhà Lịch Vân ở Kim ngưu Hà Nội mà mua, hôm trước mình hỏi ông Lịch bảo vài hôm nữa là có hàng đấy giá tầm 2 củ, mình cũng khoái lắm nhưng thực sự là không thể chăm được chim non, thôi chịu khó đợi khi nào có chim tự ăn được thì xúc sau vậy.

5. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Bạn gì đó ở HP chịu đựng thêm vài ngày nữa đi. Mình sắp vận chuyển 1 xe chim các loại ra ngoài đó rồi, Mình ở Thủy Nguyên, có gì bạn chạy qua mình, mình để giá trẻ như các bạn trong Nam thôi, đồng hương mà. khoảng tuần đầu tháng 3 nhé, Giờ trời vẫn lạnh vận chuyển ra ngoài đó không tốt.