Nhờ anh em tư vấn giúp

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi TVK, 30/11/07.

1. TVK

TVK Member

Thích đã nhận:
    0
    em đang định làm một cái hồ cá . kích thước 1,2m*0.4m*0.5
    kiến thức của em lại mù tịt ~X( ! hic hic ! nhờ các anh em tư vấn giùm áh , về kích thước vậy ok chưa ạh, về bộ lọc , và các thứ khác ....... em định nuôi tùm lum thứ cá , hiền hiền sồng chung với nhau !
    Xin cảm ơn anh em trước !:)

2. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Nếu bạn thích thì cứ đưa kích thước riêng, ko thì bạn cứ hỏi mua hồ 1m2 là người ta bán cho à, có kích thước tiêu chuẩn hết rồi. Bộ lọc thì lúc mua hồ đặt người ta làm hộp lọc 3 ngăn luôn, nếu nuôi nhiều loại cá, hiền hiền thì xài một máy bơm dc rồi. Nhớ mua dàn đèn hồng phấn + dán mặt sau giấy decal xanh :D Mình thấy kiểu đó nuôi cá gì cũng đẹp chứ ko riêng cá La Hán hay cá Rồng :)

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hồ 1m2 thì bạn ra ngoài đặt làm lọc tràn 3 ngăn 9 tấc hay 1m cũng được. Dùng 1 máy bơm là ổn, nuôi con gì cũng được cả :D

4. hồ như vậy cũng OK rồi...nhưng bạn định nuôi cá gì? nhớ chú ý về kích thước khi trưởng thành và tính tình của mỗi loại cá nếu không muốn "bổ sung " cá thường xuyên

5. TVK

TVK Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn mấy anh nhiều . am định làm kính 8mm ! trồng số ít cây thủy sinh không biết có ổn không ? sợ thiếu oxy cho cá

6. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    8ly chi cho uổng tiền, làm kính 5ly, đáy 8ly dc rồi, kỹ nữa thì đà + kiềng 8ly luôn. Vậy chơi hẳn Thủy Sinh luôn đi, thả vài em bảy màu hay gì đó vào cho đẹp

7. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nếu chơi TS thì dùng kính 10ly cho chắc.
    ...............

8. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ 1m2 chơi TS thì tốt nhất là nên làm kính 8ly trở lên cho an toàn

9. TVK

TVK Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe ! em chỉ thích nuôi cá thui ! càng đông càng vui ! tả pín lù luôn , miễn tụi nó đừng quánh lộn là ok !

10. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thật sự là em rất ghét mấy em yểu điệu như bảy màu hay 3 đuôi...... Em thích nhất là nuôi mấy em như sặc các loại, tứ vân, hắc quần, hồng nhung......... mấy em này vừa mạnh mẽ vừa bơi thành đàn trông hay. Mỗi loại nên nuôi một đàn khoảng từ 5 em trở lền, sau đó nuôi 2 em to làm điểm nhấn (ông tiên hay lông vũ gì đấy). Mấy loại này ưa cây TS nên ko phá đâu, nuôi là đẹp nhất!

11. TVK

TVK Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe ! chiêu này coi bộ hay ah ! cám ơn anh em nhiều ! lọai cá nào nuôi thành đàn được mấy anh ?
    hồ 1m2 nuôi nhiều lọai to có nhỏ có gắn 2 bơm hai đầu thì công suất nhiu là vừa ? góp ý giùm em

12. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Hix cá hiền hiền thường hay nhỏ nhỏ, xài bơm hai đầu nó phun ra mạnh lắm á, hơi mệt cá :(
    Hồ 1m2 xài 30~35W là ok

13. TVK

TVK Member

Thích đã nhận:
    0
    ý em là gắn hai bơm ở hai đầu hồ đó anh ! mỗi bơm 1 đấu hút lên rồi vào bộ lọc ! cá nhỏ nhất chừng 4-5cm

14. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hồ 1m2 dùng lọc cỡ 20W là ok rồi, 1 cái cũng đủ. Hồ mình 1m6 dùng 1 lọc có 25W thôi ( AP 2000 ), kết quả khá tốt. 6 tháng chưa thay nước mặc dù nuôi toàn mấy con ăn lắm ị nhiều :D

15. TVK

TVK Member

Thích đã nhận:
    0
    ah mấy anh cho em hỏi tí ! hồ dúc so với hồ ghép kính thì cái nào tiện hơn ah ? và nếu mua hồ đúc thì mua nguyên bộ hay là mua hồ riêng rồi đèn lọc riêng ah ? tư vấn giúp em với