Nhờ anh em tư vấn Khướu chỉ hót sáng sớm hay sao?

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi quatkhanh, 6/3/12.

1. quatkhanh

quatkhanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào anh em! nhờ anh em và tiền bối nào lão làng chơi chim cảnh giúp mình, mình ở HCM mới chơi khướu nên hơi nãng do nhà có 1 con rồi mà chỉ bung áo lồng ra hót từ 6h sáng đến 8h là ngưng, sau đó đứng suốt chỉ lau lau làm vài giọng rất đơn điệu, mình nghỉ 1 con không sung sau đó mình tìm 1 con nữa về củng y chang giờ giấc hót thế sau đó là đứng và đứng. vậy nhờ anh em giúp là do chim mình dỡ hay cái nết chim khướu thế, mi và các loài chim khác muốn hót lúc nào hót mở áo lồng là hót sao khướu kỳ vậy, chim mình tất cả đã thuần sách lồng không nhảy, tắm nước và nắng đầy đủ sáng nào củng cho ăn 10 hay 12 con dế sau đó là cám làm, 1kg cám cò 6 cái trứng và 300gram nhộn tằm trộn và cho vào lò vibar nướng, cho ăn thế mà hót sao kỳ quá, không như mi! nhờ anh em giúp, cảm ơn rất nhiều.

honhorung thích bài này.
  2. namloc

namloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    chào bạn! bạn chịu khó treo chim ở ngoài đó,chim khướu nhà mình hót cả ngày à,ghét nhất là hót vào buổi trưa không cho ai an ai ngủ cả. khướu thì không cần chăm sóc kỹ cho an tốt đâu,khướu cho an cám gà vẫn hót cả ngày a. mà bạn nuôi 2 con đừng cho chúng nhìn thấy nhau. cũng có thể la khướu bạn lười hót rùi. chúc bạn thành công

honhorung thích bài này.
  3. quatkhanh

quatkhanh Member

Thích đã nhận:
    1
    CẢM ƠN BẠN.

Thật sự mình cảm ơn bạn! vậy bạn cho mình hỏi lại 1 lần nữa là loài khướu có nếch là siêng hót, hót cả ngày chứ không phải là buổi sáng từ 6h đến 8h sáng hả? chim nhà mình treo 1 con ở ngoài thoán và 1 con trong nhà củng thoán, cả 2 con thuần xách lồng không nhảy và mình ít cho nhìn thấy nhau lắm, cần bạn cho cái nhận xét cuối cùng là lười hót mình sẽ đầy đi hết và tìm xem anh em nào có con siêng hót gưới thiệu giùm mình, chứ chăm cho ăn uống mắc công mà chỉ đứng suốt.

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chim hót từ 6h - 8h là được chứ không lười đâu. Bạn cho nó đi cội đấu, nếu không có cội thì cho nó nghe file mái ro hay trống hót thử xem.
    Khướu mình cho ăn rất bình thường mà cũng hót sung lắm.
    Nó đây:
    Nuôi chì có 1 con, nghe file là hót liền.
    [video=youtube;0zbVA9xB6Mg]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=0zbVA9xB6Mg[/video]

Last edited: 8/3/12
  5. quatkhanh

quatkhanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn! chim bạn có giọng hay quá, chim đẹp đó bạn ah, vậy theo bạn là loài khướu chỉ hót vào sáng từ 6h sáng đến 8h hả, sau là đứng hay sao? chim mình là thế sau đó đứng hoài cháng quá, không như mi hay các loài khác hót suốt ngày, cảm ơn bạn.

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Khướu của mình, sáng mở áo lồng là hót, sau đó thì hót lai rai cả ngày.

7. namloc

namloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    hôm qua mình mới bắt một em mun,múa đuôi,cánh cực dẻo luôn. lại siêng hót nữa, kích lên là hót múa giá 600k hơi max một tí nhưng bù lại chim đep, mỗi tội đuôi ra chưa xong. bình thường khướu hót từ 6h đến 8h sau đó là laỉ rai như ta đi nhậu đó, con nào siêng va máu kích lên la đối liại liền. bạn thử kích bằng mái xem sao. chúc bạn thành công.

8. concuong

concuong Active Member

Thích đã nhận:
    2
    an uống thì có vẻ đủ điều kiện rồi đó, có khả năng chưa sung minh cũng có một em khướu đen. Lúc trước cũng lười hót buổi trưa không biết quấy rầy giấc ngủ, nhưng giờ thì buổi trưa buổi chiều cũng hót lý do là: mình ở gần rừng mình mới nuôi nó được 4 tháng gì đó vào rừng được khướu mái rò rò với lại nghe khướu rừng hót nên giờ mới được như vậy bạn ah. theo mình nên cho nó nghe khướu mái rò nhiều vào buổi trưa buổi chiều và file khướu trống nũa.

9. LENH HO XUNG

LENH HO XUNG Active Member

Thích đã nhận:
    347
    Theo mình thấy thì các bác nói đều đúng cả . Khướu thường hót sung nhất là 3 thời điểm , Buổi sáng từ khi mặt Trời lên đến khoảng 7-8h sau đó nghỉ và hót lai rai cả ngày ( nhưng không nhiều và to nữa ) , Buổi trưa từ khoảng 10h30 - 13h30 , Buổi chiều từ 16h đến khi tắt nắng ( tất nhiên là chim phải khỏe mạnh , sung mãn nhé ). Mình nuôi cũng khá nhiều khướu rồi các bác ạ còn về thức ăn thì cám Ba Vì , Sâu , trứng Kiến , thỉnh thoảng cho nó miếng thịt Bò tươi cho nó xé ăn chơi .

10. phong_banganh

phong_banganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    bạn nói mới tậu được 1 con khướu giá 600k bạn mua ở đâu có thể cho mình địa chỉ được k ? mình cũng đang tìm 1 con về chơi mà tìm hoài chưa thấy... mong được ae góp ý thêm...

11. namloc

namloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Mình ở Nghệ an, Quê mình khướu nhiều nên rẻ lắm. bạn ở đâu mà mua không ra vậy?

12. hoaphuly

hoaphuly Active Member

Thích đã nhận:
    26
    nuôi chim hót mình thấy chẳng có dống chim nào hót nhiều như khứu chỉ vì khứu hót nhiều hót to mà nhiều gia đình không chơi khừu được nữa đấy bạn ạ khứu đã hót vài tiếng đồng hồ buổi sáng bạn chỉ cần nuôi bình thường cần có tuổi lồng em nó khỏe mạnh là sẽ hót gần như cả ngày luôn đấy bạn ạ
    thân chào

Last edited: 4/4/12
  13. huynguyenprg

huynguyenprg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    610
    em thấy chú khiếu nhà em chỉ ăn cám ba vì thôi mà chú nó hót lui ra lui rúi cả ngày à,nhưng căng nhất vẫn là vào buổi trưa

14. lilo.

lilo. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    m xem qua thì có vẻ bạn sợ nó hót ít,thực ra buổi sáng sớm trời đẹp thì nó hót nhìu,hót sáng và trưa là chuẩn nhất,chứ hót chiều và tối cũng ko hay đâu.cứ để ý thấy trời đẹp trong ng khoan khoái e nó sẽ hót nhìu giọng.

15. phong_banganh

phong_banganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    mình ở sài gòn... trong này giá khướu bổi thì tuơng đối cao mà chưa chắc là bao trống nữa. mình cũng tìm được 1 chú trống mà 1 con mái...con mái thì rất ok roo tối ngày mà con trống của mình thì lúc mua là đang thay lông mà hôm nay nửa tháng rồi vẫn chưa xong...tiên đây cho mình hỏi là thay lông thì bao lâu vậy các bác? mình thấy e nó thay lông nhưng vẫn hót lai rai... mình cho nó ăn sâu khô trong lúc thay lông có được k ? nhờ các bác đi trước chỉ giúp giùm...thanks nhiều.

16. luubuingoc

luubuingoc Member

Thích đã nhận:
    7
    bác cứ cho chim cái roro là em nó chết như bi ấy mà

17. hungbd

hungbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    theo như mình được biết chim trống đang trong thời kỳ thay lông thì không nên để nó nghe chim mái ro. để cho nó nghỉ dưỡng một thời gian mà tốt nhất, bạn phải trùm áo lồng và để nơi yên tĩnh và khoản 2 tháng thì em nó thay lông xong. mà bạn phải cho nó ăn uống đủ chất thì mới thay lông nhanh được. vài lời góp ý cùng bạn. mà mình thấy ở sài gòn họ bán chim khướu đắt quá. mình thì ở bình dương củng mới bắt đuọc một cặp chúng nó hót dữ lắm

18. luubuingoc

luubuingoc Member

Thích đã nhận:
    7
    giá này minhgf cúng muốn mua vài đôi ạ............................... .