nhờ anh em tư vấn về cu chợ

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Dũng-TD, 18/6/11.

1. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    chuyện là thế này hôm e đi TP Vinh - Nghệ An có vào hàng chim xem thì phát hiện 1 con cu đã đứng có các đặc điểm e thích như có cườm vàng nhiều dọc lên theo gáy, chéo cánh, chân mốc trắng, to liền chim màu sáng, phao đỏ, cườm đóng cao dày hạt nhỏ, xa cườm, mỏ thẳng có hơi hở, mũi vồng dài, nếu là mộc của người đi đánh hoặc của anh em chơi thì với giá 1 củ như họ hô tôi mua liền nhưng chim chợ tôi còn ngại không biết có hạn chế gì không vì nó được nuôi giữa hàng trăm con hàng chục thứ bị đối sử thô thiển không biết có sinh tật gì không và có mau nổi không , chế độ chăm sóc có gì khác không nên viết bài này mong anh em giúp đỡ vì từ hôm coi chim đến giờ tôi cứ băn khoăn mãi. tôi xin chân thành cảm ơn

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:45 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:13 PM ----------

xin ae cho ý kiến để giải quết sự ray rứt này.................................

2. huynhlengoctien

huynhlengoctien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    Thấy đẹp thì mua thôi bạn. Gặp mình thì thấy ok, là mua liền. Chim chợ được cái giá rẽ hơn so với người bán chim đã vào lồng. Còn mấy yếu tố khác thì do kinh nghiệm chọn lọc của mình.

3. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    cảm ơn bạn mình chỉ băn khoan việc chim chợ nuôi có nhanh nỏi không thôi chứ hình thwvs mình ok rồi

cao van thanh and cugayvui like this.
  4. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    có nhanh nổi hay không thì một phần do cách nuôi , một phần do con chim , có con mới nuôi đã nổi nhưng có những con nuôi 4,5 năm chưa nổi

cao van thanh, mecugay and Dũng-TD like this.
  5. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Theo bạn thế nào là chim chợ? Chim mang ra chợ bán là chim chợ, chim bán ở nhà là chim hay??? Sai hoàn toàn, có thể điều đó diễn ra ngược lại đó bạn, chỉ là hên sui thôi, trình độ của người mua cũng ảnh hưởng nữa. Nhưng tóm lại nếu con chim như bạn miêu tả đó thì theo tôi bắt về mà chơi. "1 con cu đã đứng có các đặc điểm e thích như có cườm vàng nhiều dọc lên theo gáy, chéo cánh, chân mốc trắng, to liền chim màu sáng, phao đỏ, cườm đóng cao dày hạt nhỏ, xa cườm, mỏ thẳng có hơi hở, mũi vồng dài," bao nhiêu là điểm tốt thế này mà còn lưỡng lự gì nữa, khuân ngay thôi kẻo người khác mua mất rồi lại tiếc. Bạn không nên có quan niệm chim chợ và chim nhà vì người bán chim là người kinh doanh không nuôi chơi được, cứ có tiền là bán (phần nhiều là thế). Bạn yên tâm đi nếu đúng như bạn tả thì đó là 1 con chim đẹp, còn hay dở thế nào thì chưa biết, bắt về để chiêm nghiệm thêm. "Đã là chim hay thì không thể là chim xấu"

6. cubay

cubay Active Member

Thích đã nhận:
    110
    Tiêu chuẩn chu chim vậy là ngon rồi đóa bác, em mà gặp là em lượm liền, quan trọng mình thích mà bác. em mạm muội mấy lời có gì sai các bác bỏ qua nha. chúc cả nhà vui

khach la, cao van thanh and Dũng-TD like this.
  7. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Không biết bạn có chơi chim cu gáy lâu chưa, nhưng bạn nhìn kỹ chim như vậy là được rồi, chim mua không biết rõ nguồn gốc đa số là tùy thuộc vào sự may rủi, trong đó may thì ít rủi tương đối nhiều hơn, chúc bạn may mắn gặp được con chim khá.

khach la, cao van thanh and Dũng-TD like this.
  8. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hì hì.....Bác hỏi vậy thể nào cũng nhận đc 1 số ý kiến khuyên mua, 1 số ý kiến gàn đừng mua. Nếu thấy lăn tăn ko quyết đc thì để một vài hôm rùi đếm xem bao nhiêu bác gàn, bao nhiêu bác ủng hộ mua sau đó làm theo đa số như kiểu bỏ phiếu á :D.
    Trong khi chờ đợi ý kiến anh em mà bác ca thấy sốt ruột lo lắng sợ họ bán mất thì chứng tỏ bác bồ kết em đó rùi, đi rước về ngay thui. Một triệu đồng mua đc chú chim mà mình thích ko phải là quá cao phải ko bác :D, chúc bác có duyên với chim hay.

9. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Cái vụ chim chợ thì cứ nhìn vào mắt là khuân thôi, mua 1 con tàng tàng trên lồng bằng 10 con ở chợ. Trong 10 con đó kiểu gì cũng có đc 1 con chơi tốt bác ạ =)) trc đây em cũng bắt hơn chục con hàng chợ thì giờ đc 1 con Chu dây, gù nhiều, 2 con chân giao long thì nghe tiếng gù, tiếng gáy của nó cũng ko đến nỗi tệ lắm, các con còn lại thì cho vào hầm cháo cho con ngon lắm bác ợh =))

10. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Trước khi vặt cổ những chú ko ưng ý để nấu cháo bồi bổ thì có lẽ phải sắm thêm chục cái lồng nhốt chúng vỗ béo trước đã Long nhỉ :D . À tiện đường ra chợ mua lồng vác luôn bao lúa dăm chục cân về cho các em nó măm dần nhe!
    Chúc cả nhà tuần mới vui vẻ .

khach la, cao van thanh and BigBird like this.
  11. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Hihi, bác Nguyên ơi. Giờ em hãi cái vụ nuôi nhiều lắm rồi, lúc đầu mới gây dựng thì mới ham hố khuân thế thoai chứ giờ cứ nhìn thấy "Cu" là lại thèm "thịt" =)) Lúc nhiều rồi thì ko chơi tạp nữa mà chỉ lựa những con hay đặc sắc như "vừa to vừa dài" để nuôi thôi bác àh =))

cao van thanh and mayrau9018 like this.
  12. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    mình không quan điểm gì đâu ý mnhf nó là nó nuôi ở hàng lâu ngày giữa hàng trăm con chim, nhiều loại chim và chế độ chăm sóc không được tốt lắm thôi thế thì mình nên mua nhỉ không lại tiếc như bạn nói

13. cu_gay

cu_gay Member

Thích đã nhận:
    136
    Câu này "..." cũng phải nên in đậm lên chứ Bác Cu HT

cao van thanh thích bài này.
  14. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:21 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:19 PM ----------

[​IMG][/url][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:23 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:21 PM ----------

[​IMG][/url][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:23 PM ----------

[​IMG][/url][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:24 PM ----------

đây là com mộc mình đánh hôm qua ae cho điểm nha con này gù gãy cành đấy hiiiiiiiiiiiiiii nói chơi thôi

khach la and cao van thanh like this.
  15. hoangbinhduong

hoangbinhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    em ko thik chơi chim cu nhưng nghe bác tả là em đã thấy thik rùi
    chắc phải làm 1 chú wa hj

cao van thanh and Dũng-TD like this.
  16. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:35 PM ----------

[​IMG][/url][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:36 PM ----------

[​IMG][/url][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:37 PM ----------

[​IMG][/url][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:40 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:39 PM ----------

đây là đồng chí vừa bắt sáng nay do cầm lông lá xoãn hết ae coi dùm

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:02 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:40 PM ----------

đồng chí này có mái cánh dán chỉ tiếc là nó không có

cao van thanh thích bài này.
  17. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    [​IMG][/url][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:29 PM ----------

[​IMG][/url][/IMG]
    [​IMG][/url][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:30 PM ----------

[​IMG][/url][/IMG]
    [​IMG][/url][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:34 PM ----------

đây là đồng chí đánh từ 3 giờ đến sáu giờ 30 phút hôm qua 10 giờ sáng nay đánh lại mới được

18. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Lồng của bác nên dùng lá nguỵ trang, che phía sau lồng cao cao một tý để khi giương lưới lên che được cả lưới chim rừng mới mau nhảy, chỉ để vậy mà bắt được bổi là bác may mắn lắm đấy!

19. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    trước đây tôi cũng làm thế nhưng sau này chế thêm cái mái bán nguyệt phía trước nên bỏ lá ra thường chim đánh đường trước nhưng đảo thế đánh phía sau
    [​IMG][/url][/IMG]
    cảm ơn lơi góp ý của anh tôi đang định đổi lồng đánh lồng này con mồi không mọc nổi lông đầu

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:23 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:21 PM ----------

nhờ các anh cho vài lời nhận xét đối với mâý con cu bổi mới bắt . chân thành cảm ơn

cugayvui thích bài này.
  20. Dũng-TD

Thích đã nhận:
    604
    2 ngày nghỉ cuối tuần thật thảm hại không được con nào, trốn việc đi thì được đúng là số hãm chà chà