Nhờ anh em wánh giá

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi hoacuc, 19/5/10.

1. hoacuc

hoacuc Clb gà kiểng Gia Định

Thích đã nhận:
    6,571
    Tình hình là em vừa tậu đc 1 con gà trống. Nghe chủ tiệm bảo nó là gà Thái nhưng em sợ ko biết nó có bị lai gì ko. Nhờ anh em đánh giá giùm

muoivankhatmau and dienti like this.
  2. @gatre

@gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,076
    theo tui là gà lai rồi,nếu đúng là gà Thái thì con này bị rất nhiều lỗi nặng.

3. trihuynh

trihuynh Guest

Con này đúng là gà Thái rồi, trừ cặp chân bị lỗi khá nặng, đuôi hơi nhỏ các cọng lông cong nhiều, còn lại khá tốt, màu sắc tươi, mồng tích tốt. Nếu giá mềm thì chơi được.

4. hoacuc

Thích đã nhận:
    6,571
    em xin bonus thêm vài tấm để anh em tiện đánh giá.

Giá em này là 1tr4 có phải bị đắt ko???

muoivankhatmau thích bài này.
  5. trihuynh

trihuynh Guest

Nếu chân lùn, mập. Đuôi to hơn, lông đuôi dài, thẳng đứng thì giá đó mềm. Còn như con gà của e thì giá đó khá cứng.

6. hoangthuyvl

hoangthuyvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,300
    Chú Trihuynh nói đúng đó bạn ơi , gà của bạn chân cao , đuôi ít , lông đuôi cong không thẳng ( gà thái lông đuôi thẳng và góc nghiêng khoảng 90 độ là chuẩn ) Có thể con gà này bị lỗi , hoặc đã bị lai với một giống gà nào đó; ngoài hai yếu tố nói trên con gà của bạn nhìn cũng bắt mắt đấy chứ.

7. @gatre

@gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,076
    trường hợp của chủ thớt này 1 lừn nữa chứng minh rằng thú chơi nào cũng vậy ae cũng nên tìm hiểu &tỉnh táo 1 chút ,đừng vì sẵn tiền trong túi &mê mệt món hàng của ngta quá mà dốc túi mua cho bằng đc.Nếu mua "hàng thiệt" mà mắc 1 chút cũng không sao chứ đã mua fải hàng dỏm lại mua với giá cao thì.............chuyện tìm hiểu giá cả với tui là cừn thiết &rứt cừn thiết là đằng khác,một mặt vì quyền lợi của mình một mặt để không bị ngta biến thành miếng mồi béo bở như ông chủ tiệm kia vừa làm với chủ thớt.Vữn biết đã chấp nhựn chơi thì fải chấp nhựn "chịu" nhưng tui đã nói trc đây rồi,tui đã "chịu" 1 lừn thì không cớ gì ae tui ải tiếp tục "chịu" nữa,nên tui rứt tán đồng chiện ae mình lên đây tham khảo giá cả hoặc đưa chính trường hợp của mình lên cho ae tham khao như chủ thớt vừa làm hay 1 số ae khác như huygv,.....đã làm trc đây.
    Với những người đã quá sành sỏi thì không nói làm gì,món tiền họ bỏ ra dù lớn cỡ nào chắc họ cũng ý thức rõ giá trị của món hàng mà họ sắp mua nên những gì tui nói trên chỉ dành cho những ae mới tập tành vào nghề mà thôi.

Last edited: 19/5/10
  8. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    cái này rỏ ràng là chủ thớt thấy thích mới mua nên không cần hỏi giá, nếu biết lên diễn đàn thì chuyện mua rồi mới hỏi thì mình nghĩ không cần thiết nữa rồi, không phải mình @ bị không đâu,ai chơi cũng bị, bản thân anh chơi cũng nhiều loại kiểng, nhưng nếu anh đã bị người đó rồi thì sau này mình biết mà cảnh giác thôi (học hỏi mà) chứ không la làng la xóm lên, tại mình nghĩ đó là thú chơi thôi tối ngày cứ bực bội gì nó hoài thì còn vì là thú vui nữa, chơi kiểng không phải ai cũng có cái nhìn đúng hết về món đồ chơi đó đâu, còn nói về gà thì phải nói dài dài, chỉ nói về mua gà trống về đạp không cồ thôi cũng đủ chết cho người bán, gà đem về đẻ trứng non cũng đổ thừa cho người bán (mình nói ở đây là đồ thật nhe) trong khi đó người bán mua con gà đó từ nước ngoài về đi rồi sao người ta biết được gà đó đạp có cồ không, còn gà mái ở nhà người ta đang đẻ đem về nhà lạ chổ hay cho ăn thiếu chất bị đẻ non...rồi cứ đè đầu người bán ra mà nói thật sự có oan cho người ta không (mình nói mấy người bán đồ thật).....ngày nay chơi kiểng mà biết lên diễn đàn rồi thì có rất nhiều lợi thế, trước đây biết ai mà hỏi chỉ thích thì mua thôi...cho nên người ta kêu đánh giá thì mình thấy khuyết điểm hay đẹp ra sao phân tích cho người ta để học hỏi là ok (còn mua rồi mới hỏi giá thì vô nghĩa rồi miễn bàn)
    _to: @: anh thấy em nên nghiên cứu cái hay cái đẹp của thú chơi kiểng phân tích cho anh em diễn đàn học hỏi thì anh thấy hay hơn, chứ anh thấy em cứ chơi theo cái đà này hoài thì anh nghĩ em bực nhiều hơn vui...còn cái nào ngưoi72 ta hỏi ý mình con gà đó giá đó mua được không thì mình chỉ giúp tận tình anh nghĩ hay hơn, chứ tình huống này anh nghĩ chủ thớt thấy bài anh em mình chắc người ta thật vọng lắm, làm riết diễn đàn không có thành viên mới nào hết đó....em nghĩ xem đúng không (có gì không phải em PM riêng cho anh)

Last edited: 19/5/10
  9. moitapchoiga

moitapchoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    464
    Anh mới chơi mà nghe mấy chú mấy anh nhận xét vậy chắc cũng không vui phải không , thật sự mà nói gà thái trưởng thành thì không có giá dưới 1tr đâu và anh thích con này mới mua đúng không nè .

Thôi anh cứ nghĩ như em : 1,400,0000 vnd chia 360 ngày = 4,000 vnd / ngay

Xem như 1 ngày mình nhịn uống cafe 1 ly , chơi con này trong 1 năm ( 360 ngày ) cũng đáng mà phải không .

Thân.

quachnguyen, Lưu-Binh and dienti like this.
  10. KhuongTu

KhuongTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Con này chắc bị lai rồi huynh ơi

11. FISHER-MAN

FISHER-MAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,241
    Cái này chủ thớt chỉ biết tự trách mình thôi, tham gia diễn đàn từ 01/10 thì việc mua lầm 01 con gà như thế này thì chứng tỏ chủ thớt thứ nhứt: lười đọc, lười tìm hiểu :devil: trong khi trên diễn đàn có rất nhiều tài liệu để bạn tham khảo và có rất nhiều bài học xương máu rùi nên hậu quả là vừa mất tiền vừa mất công để chăm sóc 1 con gà không đúng như mong đợi.
    Kế tiếp nữa có thể chủ thớt có điều kiện kinh tế khá giả nên thấy thích là mua, nếu như vậy thì không cần phải hỏi giá làm gì chỉ thấy thêm .........:crying: buồn.
    Một điều hết sức đơn giản nhưng mình nghỉ là rất cần thiết cho những người mới tham gia đó là phải tìm hiểu, đọc, càng đọc càng tìm hiểu trước khi tham gia bất cứ cuộc chơi nào sẽ rất là bổ ích giúp các bạn rút ra được rất nhiều bài học kinh nghiệm của những người đi trước có như vậy sẽ không có những chuyện tương tự xãy ra. Một khi mình tìm hiểu và hiểu được thú chơi thì lữa đam mê sẽ cháy thêm, còn ngược lại chỉ cần mắc bẫy một đến hai lần sẽ chẳng còn đam mê đâu mà chơi tiếp.
    Nếu bạn đã đọc qua các tài liệu về con gà thái trên diễn đàn thì khi ông chủ tiệm nói đây là con gà thái thì bạn đã có thể lật mặt ông ta rùi chứ đâu để bị lừa như vậy.
    Thôi một câu cũng an ủi chủ thớt là: hãy yêu thương nó vì mình thích thì mới mua. Mỗi sáng một ly cafe nghe em nó gáy cũng thú vị lắm đó bạn :x

12. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    còn này chơi thuần túy theo kiểu thích thì chơi không cần biết là loại gì thì nhìn cũng đẹp, nhưng xét về tiêu chuẩn của gà thái thi như anh em đã nói bị lỗi các nhiều.

13. @gatre

@gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,076
    cái này vd nhỏ cho anh quachnguyen hiểu thôi nghen,tui là thèng không chơi gà kiểng nhưng tại sao nhìn vào tui vữn biết con gà trên "bị nhiều lỗi rứt nặng"????Có thể ngta đăng hình 1 con gà lên tui chưa đủ khả năng đi sâu vào chi tiết như con này màu đuôi fải thế này,cái mặt fải thế kia,.....nhưng ai muốn biến nó từ vịt qua gà hay từ gà qua vịt là hổng đc với tui đâu.Khả năng mình tới đâu thì mình "chơi" tới đó đúng không anh????chiện fưn tích nó đẹp xấu thế nào thì đã có những nhà "chiên môn" ,tui hổng dám lứn sưn anh có muốn ép tui cũng đâu có đc đúng không nè????
    Riêng cái câu "anh thấy em cứ chơi theo cái đà này hoài thì anh nghĩ em bực nhiều hơn vui" thì một lừn nữa &hi vọng cũng là lừn cuối cùng xin trả lời với anh rằng,tui &anh 2 thằng mình có quan điểm sống &chơi rứt khác nhau,anh suy nghĩ như vậy nó rứt chủ quan &đầy cảm tính cá nhưn cũng giống như tui cũng luôn cảm nhựn rằng hình như anh có vẻ rứt bực bội với cách chơi của tui thì fải????nhưng chưa bao giờ tui nói ra cả vì đó dù gì cũng là cảm nhựn của riêng tui về anh,nó có thể đúng nhưng cũng có thể sai.Điều quan trọng là cách chơi đó của anh dù trái ngược tui hoàn toàn nhưng nó không hại gì đến ai thì tui vữn còn tôn trọng anh,vậy thôi.Vui hay không thì mình đủ lớn để ý thức &kiểm soát đc nó mà,đúng không anh quachnguyen????
    rõ ràng 2 bài còm-măng trên tui có nặng nhẹ gì với chủ thớt đâu,đó đơn thuần chỉ là những lời cảm nhựn &chia sẻ với ae thôi muh,tui không nghĩ sẽ làm ngta thứt vọng như anh nói đâu,cứ yên tâm nghen.Còn chuyện cho ngta ý kiến xem có nên mua con gà đó hay không thì anh trihuynh đã nói rứt rõ roài,mình nói thêm đâm nhạt anh àh.
    có 2 câu này tặng anh:
    1. "không có mợ thì chợ vữn họp đông,mợ đi lấy chồng chợ càng dzui hơn":D
    2. "quý hồ tinh bất quý hồ đa":applause:
    vậy nghen anh quachnguyen,thưn!!!!

14. quang thành

quang thành Guest

[SIZE="<a href="javascript://"><font size="5">5</font></a>"][/SIZE]gà này lai tre , mua giá 1tr4 lầm chết rùi. con này nếu đúng giá thì chỉ 500k thôi. có gì ko phải bỏ qua nha bro. lời nói chân thật thôi

15. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Nếu gà đẹp ít lỗi thì giá này ok,Còn gà của bạn lỗi vậy theo mình còn 1/2 là hợp lý.

16. hoacuc

Thích đã nhận:
    6,571
    rất cám ơn những góp ý chân thành của anh em. Em đã vào diễn đàn từ rất sớm nhưng ko có thời gian để đọc hết tất cả các thớt nên lầm cũng phải. Đúng là em thích thì mua thôi chứ chưa tìm hiểu và giờ em và cả nhà em vẫn rất yêu quí con gà dù mọi người đánh giá nó ko đc tốt lắm. Một lần nữa thank mọi người ;)

17. sanggiacam

sanggiacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    nhưng mà mấy anh em góp ý cho bạn thì bạn nên tìm em mới gì một con gà kiểng

hoacuc thích bài này.