Nhờ anh em xem giùm có phải Sơn Ca trống ko?

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi chutiensinh, 9/5/11.

1. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    tình hình là mình dc người quen đưa cho 2 em sơn ca, mình nghĩ là chim non, 1 em đã chết rồi, còn e này mình chẳng biết có phải trống ko, nếu mái thì mình phóng sanh e di, anh em coi giúp mình, cám ơn anh em nhiều,
    hình của e nó:

2. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Chim nuôi có tuổi lồng rồi(chân không còn hồng mà đóng vảy),đầu mặt đẹp,chim nhát hay sao mà nhảy sơ hết cánh thế bác.chim hoa tối màu không biết có phải chim Bà Điểm?

chutiensinh thích bài này.
  3. chutiensinh

Thích đã nhận:
    118
    vâng, mình nghĩ chim bà điểm, mình cũng nuôi mỗi vùng 1-2 em cho biết, em này mới dc cho, nhưng mình chẳng biết trống mái thế nào, nên mới hỏi anh em tư vấn giùm mình

4. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Em này của bác cao ráo, ngực chẻ, mặt bống, hàm rộng, mỏ tốt (mỏng mỏ) --> chim trống 90% rồi bác ạ. Nhưng đang suy chim: phân nát. Bác cần xem lại chế độ chăm sóc cho hợp lý. Hình như bác cho ăn cám Ba Vì thì phải, bác đổi sang cám cho gà con xem sao nhé.

5. chutiensinh

Thích đã nhận:
    118
    mình dùng cám ba vì trộn trứng, sâu khô, mai mực, vitamin, tôm khô. thấy mấy em kia hót dc lắm, e này mình nghĩ cũng suy và nhát lắm, chắc phải huấn luyện từ từ vậy, bác có công thức cám gà con thế nào có thể chia sẽ cho mình và anh em cùng tham khảo dc ko

6. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    chim chắc không được chăm tốt nên lông lá xấu quá, chắc chim bổi nên có vẻ nhát

7. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Cám cho gà con bác ra mấy cửa hàng bán thức ăn cho gia cầm hỏi loại cám cho gà con mới đẻ ăn đó. Loại này thành phần chủ yếu vẫn là ngô và có thêm một chút kháng sinh đường ruột, hỗ trợ hệ tiêu hóa giúp cho chim không bị đi ngoài.... Hoặc bác ra cửa hàng bán chim hỏi loại cám cò hạt nhỏ cho gà con ăn ý. Ngoài này anh em vẫn dùng loại đó cho chim mộc ăn trong quá trình thuần dưỡng ban đầu vì chim mộc mới đầu cần sự ổn định và làm quen với thức ăn dạng cám. Chưa cần tăng cường dinh dưỡng để ép lên lửa ( cái này dành cho thời kỳ sau khi con chim đã vào cám ngon lành và xong 1 vụ lồng mới bắt đầu đảo cám cho căng lửa).
    thân!

8. chutiensinh

Thích đã nhận:
    118
    mình nghĩ chim người ta cho nên nó cũng chẳng chăm sóc tốt nên về nuôi lại, có điều này thấy lạ, mấy con sơn ca của mình đều hót tốt, nhưng chúng nó chỉ ăn sâu qui, cám mình tự làm và hạt kê, đặc biệt cho nó ăn mồi tươi như cào cào non hoặc dế thì chúng nó ko ăn, nghe nói sơn ca người ta còn cho anh dưa leo và mướp đắng, ko biết có phải ko nữa

9. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Có người cho chim ăn cám con cò không,chẳng mồi gì chim vẫn hót cả ngày.Để chim ăn được chấu chấu,dế phải tập cho chim ăn dần dần chứ thấy cho vào mà chim không ăn thì lại nghĩ chim không biết ăn.Châu chấu chọn loại châu chấu cốm(làm gì chim không ăn)dế chọn loại nhỏ bỏ chân càng,dế to bỏ đầu chỉ lấy phần bụng.Sâu qui tối đa cho ăn 5 con một ngày thôi,

dammechim thích bài này.
  10. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Mình có 1 em như của chủ thớt, chưa thấy mở mỏ và nhảy như con điên luôn, lắm lúc nhẩy lên hạ cánh lộp độp xót ruột phết đấy :)

Last edited: 10/5/11
  11. chutiensinh

Thích đã nhận:
    118
    oạch, con của mình 2 ngày là nó ăn hết 1 cóng dẹp sâu qui, ko biết giờ cắt giảm cho em nó, em nó còn hót ko, vì vùng mình ở cũng ko dc nóng lắm ( bảo lộc, lâm đồng)

12. chutiensinh

Thích đã nhận:
    118
    hôm nay mình liều mình bắt chú sơn ca này ra, mở miệng nó ra thì thấy trên lưỡi chỉ có 1 đốm đen lớn ở đầu lưỡi, thấy hình dáng nó cũng nhỏ hơn hẳn so với 3 em sơn ca còn lại trong nhà mình, ko biết có phải là mái ko, huhuhuhu

13. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Con của tôi lưỡi chả có đốm gì cả, lắm lúc hót như điên. Không biết có phải mái không nhỉ :)?

14. chutiensinh

Thích đã nhận:
    118
    tại nghe nhiều anh em nói là phải có 3-5 chấm thì mới là sơn ca trống, mình ko rành nên nhờ anh em tư vấn, chứ nuôi e mái cũng chán và mất thời gian lắm

15. doilacatbui

doilacatbui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    chim noi thì bác soi kiểu đó còn chim trưởng thành thì ...... tùy

16. thanhtuuakara

thanhtuuakara Active Member

Thích đã nhận:
    223
    phân biệt trống mái sơn ca con hên xui quá ha, đi siêu âm là ok chuẩn nhất.

17. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    Hôm nào e ghé chỗ anh M học hỏi cách siêu âm cho sơn ca nha, hehe, bên đó có vẹt nào ngon ngon kg a?

18. hungthao

hungthao Member

Thích đã nhận:
    6
    nếu là sơn ca bổi bạn thổi lông bụng nếu thấy có lông tơ ở hai bên lườn và bụng thấy thịt màu thâm tím là khả năng đực rất cao và kết hợp các yếu tố của bạn littelr đã nói ở trên

19. konkua

konkua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Chim non thổi bụng hơi khó, tốt nhất là bỏ chút thời gian quan sát xem con nào nghển cổ dựng mào mà tóm :)

20. thienha.dochanh

thienha.dochanh Member

Thích đã nhận:
    14
    90% là chim Trống đấy bạn ah. Chim trống ở ngực thường chia ra 2 phần ...