Nhờ Anh Em xem giúp mình mấy con bổi

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi tuannapt, 10/6/13.

1. tuannapt

tuannapt Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Mình mới tập nuôi Cu Gáy có 04 con bổi nhờ Anh Em xem giùm mình hình tướng, giọng... có nên nuôi tiếp hay phóng sanh. Lần đầu post bài mong AE bỏ qua. Còn CG xin AE chém nhiệt tình giúp đệ. Thanks AE! Thân.
    1/ Em thứ 1 - Mua của mấy người bán dạo (cu giật lưới)
    2/ Em thứ 2 - Mua của một anh đi bẫy về
    [​IMG][/url][/IMG]
    3/ Em thứ 3 - Của ông anh làm chung cơ quan bẫy về tặng
    [​IMG][/url] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG][/IMG]
    4/ Em thứ 4 - Cu giật lưới
    [​IMG][/url] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [/IMG]
    AE chỉ giùm mình con nào là cu mái luôn nha!

2. tuannapt

tuannapt Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Nhờ anh em xem hộ giúp mình với. Anh em nào ở Phan Thiết có dịp gặp nhau uống cafe giao lưu nha! Mình tên Tuấn 29t - 0917.93.94.88. Cảm ơn các AE! Thân.

Quangiahuynh, hhhnam and ancugay like this.
  3. cugayliencuompt

cugayliencuompt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    chào anh tuấn. Anh ở phường nào? Anh đang làm việc ở đâu vậy?
    em thứ 3 là được đó anh.

tuannapt, ancugay and hhhnam like this.
  4. tuannapt

tuannapt Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Cảm ơn anh cugayliencuompt! Mình ở phường Phú Thủy đường Thủ Khoa Huân, đang công tác tại Maritime Bank Bình Thuận. Anh tên gì, khi nào có dịp anh em mình uống cafe chơi nha!

5. sonyquy

sonyquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,588
    hinh chụp của bạn thì con thứ 2 bạn nuôi được. em này còn non cu, nuôi mau nổi, quy, cườm, chì, cặp chân. và đầu đều đẹp. có thể được em thổ hay thổ pha. mấy em kia cũng được chim nhưng hình không rỏ lắm. còn trống hay mái thì bạn chỉ có sờ ghim là chính xác. nhìn lông chỉ đoán đoán là vậy thôi. ghim em nào khoảng 1cm đổ lại là trống. mình đây có 1 em mồi. lông nhổ ra trắng từ đầu đến đuôi mà là trống. ghim bé tẹo.
    thân!

tuannapt thích bài này.
  6. thanhtuhepc

thanhtuhepc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    Tánh Linh or Phan Thiết or Ma Lâm - Bình Thuận
    có lẽ tuanpt thích nhất con thứ 3 hi. theo em thì 3 em trống hết. ở nhà em nuôi nhìu cu lắm, cu mồi cu đẻ... bổi bẫy về bán, lên bếp cũng nhìu mà em không đoán nổi trống mái đâu. bổi bắt về cũng nhìn dáng, cũng sờ đít, nhổ lông... đoán chắc là mái nên làm thị, ai dè mổ ra ko thấy buồng trứng mà thấy 2 hòn. ui da bị hoài. theo em thì cứ nuôi 1 thời gian theo dõi là rõ nhất.

tuannapt thích bài này.
  7. cugayliencuompt

Thích đã nhận:
    669
    nếu có dịp ae mình gặp nhau.
    em ở đường THĐ.
    anh thường đánh chim với hội nào?

tuannapt thích bài này.
  8. Tuyendenlu

Tuyendenlu Active Member

Thích đã nhận:
    285
    theo mình con thư3 là ok chân cẳng bộ đẹp, con2 chân cao lội lồng, con4 cũng tạm dc. kinh nghiệm còn ít có gì ae nhắc nhở. Chào thân ái và quyết thắng.

tuannapt thích bài này.
  9. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Bạn cứ nuôi bình thường đi chẳng sao cả. Trống mái gì cũng tốt thôi, từ từ rồi sẽ có chổ dùng hết. mình chỉ góp ý nên thay cái áo lồng sậm màu một tí. khi cắt cánh chim bạn nên cầm cánh giang thẳng ra từ ngoài đầu cánh vào bạn cắt 5 cọng lông dài liên tiếp(cắt xéo nhe), còn lại cứ 1 cọng để nguyên và 1 or 2 cọng cắt ngắn. chỉ chừa 5,6 cọng lông sát với lưng là được. con bổi nhìn sẽ đẹp hơn. Một góp ý nữa là bạn đừng nên mua chim giật lưới trừ những con nào bạn cảm thấy thích nó từ cái nhìn đầu tiên hoặc con chim đó có điểm nào thật đặc biệt (điều này hơi bị hiếm vì mấy ông giật lưới bây giờ khôn lắm, mấy ổng cũng biết nhìn chim nữa đó).

tuannapt and chotmechim like this.
  10. tuannapt

tuannapt Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Cảm ơn AE nhiều!
    1/ To thanhtuhepc: Anh đoán đúng rồi, mình thích nhất con thứ 3 vì đó là quà của ông anh làm chung Ngân hàng tặng mình, nên chăm sóc đặt biệt chút.
    2/ To cugayliencuompt: Thỉnh thoảng thì mình cũng đi chơi với ông anh làm chung thôi chứ không có hội chơi. Chỗ mình làm ở 154 THĐ nè, khi nào rảnh thì alo anh em mình uống cafe nha!
    3/ To sonyquy: Con thứ theo bạn thì rất đúng, mình mới bắt về qua ngày thứ 2 đã gáy nhiều. Mình cho nó vô chuồng ghép đẻ rồi. Hehe...
    4/ To Tuyendenlu: Con thứ 4 mình nuôi được hơn 2 tháng muốn ghiền người luôn rồi.
    5/ To Quangiahuynh: Mình bắt ra cắt cánh mà lông rụng quá chừng, chim nó giãy và kêu dữ quá. Mỗi lần cắt xong bỏ gáy 2 - 3 ngày sau mới gáy lại. Mình mua chim giật lưới vì lúc trước không có chim nuôi mà thích quá, nên mua 02 con về nuôi chơi, mà mình cũng ưng ý vì nó chịu gáy.
    Rất vui được sự góp ý của anh em. Hi vọng có dịp được gặp gỡ giao lưu với nhau. Thân!

11. cugayliencuompt

Thích đã nhận:
    669
    ok.
    DT: 01677.458.489, em tên Tiến
    khi nào rãnh em sẽ liên lạc AE mình giao lưu chơi cho vui.

Last edited: 14/6/13
    tuannapt thích bài này.