Nhờ anh giải thích dùm vấn đề này!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi baoan, 25/10/07.

1. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    em thấy người ta ghi kích thước hồ như sau: 174 x 66 x 87cm
    Vậy cho em hỏi ghi như vậy thì dài bao nhiêu , rộng(sâu) bao nhiêu, cao bao nhiệu vậy.
    Cảm ơn anh em.

2. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    dài 1m74
    rộng 0m66
    cao 0m87
    em nghĩ là vậy,:D

3. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Trời,bó tay bạn.Chí ít cũng phải suy ra chứ.Mà bể cá bi giờ đều ghi rõ hết các thông số cần thiết àh:H(chiều cao).W(chiều rộng) L( chiều dài)

4. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    vậy nói như bạn chiều cao là 1m74 hả .chiều rộng là 66 còn chiều dài là 87 chắc . Ở đây tui nhìn cũng biết là dài x rộng x cao vậy nhưng vì chuẩn bị làm hồ nên tui cần chắc chắn hơn nên mới hỏi anh em. Bạn có thể không cần trả lời chứ nếu trả lời như vậy thì không cần đâu. Vấn đề này chỉ là tế nhị thôi mà. Bạn thử post bài hỏi anh em mà nói kiểu như bạn trả lời ở trên xem có ai giúp bạn không. Vài lời góp ý bạn trên diễn đàn thôi mòng bạn không buồn mà có buồn thì mình cũng chịu hehe.

5. khanhec

khanhec Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn Baoan!
    Nếu bạn định làm hồ nuôi cá rồng thì chiều cao là không cần nhiều đâu, vì mực nước là mình để khoãng 40cm thôi(là đủ cho cá rồng rồi). Do đó mình thấy là làm hồ chiều cao 80cm thì quá dư mà lại vệ sinh hồ hơi khó nữa :d.

6. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    he he nếu ai trả lời như vậy tớ ...vẫn rất cám ơn à!
    còn kích thước bể của Bạn hỏi như vậy không thừa-chiều dài 1.74 ngon rồi nhưng chiều cao và rộng nên cân nhắc vì còn tùy thuộc vào hoàn cảnh nơi đặt bể và lối chơi của ông chủ !!!

7. anhchuongpro

anhchuongpro Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi Bạn !

Mình thấy bạn tính làm hồ mới nếu la hồ nuôi cá rồng,mình có ý tưởng này bạn thử nhé !
    Do hồ cá rồng k cần để nuớc cao nên bạn thử đặt hồ :
    + Dài tùy theo bạn
    + Cao 60cm,tuy nhiên dán viền 20cm ,kiềng xung quanh miệng hồ đo từ trên xuống 20cm có nghĩa la bằng mép dưới của viền ngoài để khi cho hộp lọc bên trên sẽ không thấy và tạo cảm giác hồ dài hơn và có thể làm nắp đậy bên trên mà không bị cấn hộp lọc.
    Vài ý kiến nho nhỏ để bạn có thêm ý tuởng ,do mình trước đây chơi la hán nên không nghĩ chuyện này.Giờ chuyển sang cá rông ma đổi hồ nữa thi bà xã nhăn quá nên đành chịu chứ ko mình cung làm thử vì dán nẹp ngoài 10cm mà cho nuiớc 40cm hay hon chút nhìn hồ khong đẹp lam.
    Chúc bạn có hồ cá đẹp nhé.
    Chuong

8. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    nếu theo như thông số này :174 x 66 x 87cm
    thì chiều dài hồ của mình sẽ là 1m74 . chiều dài như vậy mình nghĩ cũng đủ để nuôi 1 con rồng trưởng thành.
    chiều rộng là 66cm . với chiều rộng này mình nghĩ khi nuôi 1 con cá rồng trưởng thành cũng đủ cho cá xoay trở 1 cách thoải mái trong hồ.
    chiều cao là 87cm . với chiều này mình sẽ đo từ trên mép hồ xuống 22cm đễ làm hệ thống lọc ngăn của anh TPA đã chỉ. Lúc này mực nước cho cá chỉ còn từ 60cm đến 65cm.
    Các bạn nghĩ sao về cách trên . mong ý kiến của các bạn. Vì mình tính chủ nhật tuần này sẽ làm hồ.

9. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các em này làm bể theo số đo phong thủy của đúng không . Nếu bạn định nuôi cá rồng thì nên hạ chiều cao của bể xuống đi nhé 61cm là vừa .

10. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vụ này hay à nha mình nghĩ dài 174 ,cao 087,rộng 066 bạn ơi sao ko đặt chẵn cho dễ ko cần kĩ vây dâu theo mình dài 150~160,cao 080,rộng 060~070 chiều sâu chủ yếu là nhìn hồ uy nghiêm ,huyền bí nhìn giống rồng đang bay đó hehe và dễ nuôi cá tầng đáy như rồng cửu sừng đó bạn. thân chào chúc có hồ đẹp nha bạn.mình nghĩ 1m6 là cá nào cũng thoải mái cả hehe nếu có điều kiện mình chơi 2m cho sướng=P~ =P~ :laughing:

11. azanh

azanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn baoan cũng đã nghiên cứu kỹ cách làm hồ. hồ bạn như vậy là quá ok. bạn làm độ cao là 87cm để che luôn bộ lọc 5 ngăn phải không? bạn phải làm nhiều thanh giằng để đỡ bộ lọc. chỉ cần bỏ thêm em chân dài vào thôi. chúc bạn mau có hồ mới và em chân dài. bạn nhớ pot lên cho anh em chiêm ngưỡng hồ mới + cá nha bạn.

12. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Chú ý còn phải kích thước phong thủy nữa nhá. Lấy thước lỗ ban mà đo Ví dụ 159x59x49 là đẹp đấy

13. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    nhưng kích thước trên cũng là phong thủy lắm rồi đó anh. em lấy kích thước đó từ những bài về tâm linh cá rồng trong diễn đàn mình đó.

14. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn nên làm chiều cao chỉ 68 là vừa & dễ vệ sinh.
    Với chiều dài 174 thì chiều cao vượt quá 70 sẽ cho cảm giác hồ quá cao,kém thẩm mỹ.
    Nên làm 174 x 66 x 68.
    Nếu hồ trên 180cm thí dụ như 214 x 81 x 81 thì chiều cao trên 80 đên 87 là cân đôi.
    Lưu ý các thông số này phải luôn phù hợp với điều kiện nuôi cá,thao tác vệ sinh,thẩm mỹ,( nếu tính cả phong thủy) & còn phải tính đến khía cạnh kinh tế.
    Với 1 hồ cá có kích thước vừa khổ kính chắc chắn sẽ rẻ hơn những hồ có kích thước làm cho khổ kính không đủ 1 tấm phải cắt thêm tấm khác hay những phần thừa có kích thước lỡ cỡ,cho dù diện tích không chênh lệch mấy.Ngoài ra còn tính đến sức chịu đựng của kính.
    Thí dụ : 174 x 61 x 68 thì kính 10mm toàn bộ là rất an toàn.Tiệm dán nhiều kinh nghiệm,bố trí các thanh giằng 10mm hợp lý thì đáy 10mm,các mặt còn lại 8mm vẫn an toàn.Nhưng tăng chiều rộng lên 66,cao 87cm thì không thể dùng kính 10mm mà phải 12mm.Tuy kích thước thấy tăng không nhiều nhưng khối lượng nước tăng thêm khoảng 278 lít = 278 kg do đó kính 10mm khó an toàn.
    Khổ kính thông dụng thường là 244cm x 305cm người làm hồ khi tính giá sẽ tính theo các thông số sao cho khi cắt kính xong những tấm lẻ còn lại có thể dùng vào việc khác.Khi đó giá thành sẽ rẻ hơn 1 tấm kính cắt hết khổ mà không tận dụng được phần thừa.
    Kích thước 174 x 61 x 68 thì tấm kính 305 x 244 vẫn còn rất nhiều diện tích hữu dụng.

Kích thước 174 x 66 x 87 thì tấm kính gần như không còn diện tích hữu dụng cho việc làm những hồ khác.