nhờ anh hoàngdl chi cách làm bột cho chim phát triển tốt

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi hainoday, 8/4/10.

1. hainoday

hainoday New Member

Thích đã nhận:
    4
    nhà em có 3 chú cm . ma khổ nổi em không biết làm bột ngon cho chim nhanh lên chim . nhờ anh cho em công thức làm bột của anh . thank

chaomaobt thích bài này.
  2. phamvannam_hd

phamvannam_hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    443
    Mời bạn tham khảo công thức cám của mình!
    1 lon gạo
    1/2 lạng đậu nành
    1 lạng tôm hấp
    15 lòng đỏ trứng gà
    5 lòng trắng trứng gà
    5 vỏ trứng gà
    gạo + đậu nành rang chín + tôm hấp + trứng gà say nhỏ cho chim ăn dần!

3. choeluavietnam

choeluavietnam Member

Thích đã nhận:
    17
    theo mình thì công thức cám của bạn làm hơi nhiều trứng , chim ăn phân ko đc khô

duyhoian, william MQ and chaomaobt like this.
  4. QuangMinhld

QuangMinhld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    mấy anh giúp đỡ vụ này đi
    em cũng đang quan tâm vụ này đây
    em cũng mới tập chơi nên mua cám ngoài hàng cùng có vẻ kô hợp lý vì lý do của hàng họ kinh doanh nên cũng kô yên tâm chất lượng lắm
    .........

duyhoian and chaomaobt like this.
  5. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Đây là công thức cám anh Hoàng đang áp dụng cho chim của ảnh bạn tham khảo nhé
    Công thức cám chim CM của mình đang áp dụng lâu nay:
    Hịc hịc, nói ra sợ ACE ko tin bảo mình dấu diếm nhưng thực tế thì thế này:
    - 2kg cám Con cò loại nhỏ dành cho gà mới xuống ổ tập ăn,
    - 5 gói bột Bích Phương (một loại bột ngũ cốc dinh dưỡng của trẻ em); hoặc 5 gói cám A vầy. Nếu không có bột Bích Phương thì mình mua cám A vầy.
    Trộn đều, ñoùng kín, cho bầy chim ăn không quá 1 tháng.
    Thời gian làm cám cho chim ăn trong 01 tháng kể từ khi dắt xe ra mua cám cho đến khi hoàn tất công đoạn đóng gói mất ... 30 phút.
    Chim gần như ăn ... chay trường (không sâu, không cào cào) . Mỗi tuần mỗi con ăn 1 quả chuối tây (chuối cúng), chia làm 2 lần.

crazytimes, duyhoian, chjmnho and 5 others like this.
  6. phamvannam_hd

phamvannam_hd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    443
    Chào mào Thành Đông!

chim ăn ko hề đi phân ướt một chút nào bạn ạ, chim đi phân ướt có thể là do ăn chuối thôi.

duyhoian, dungvoi_hp and chaomaobt like this.
  7. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Công thức trên áp dụng đuợc cho khuyên không nhỉ các bác =P~ Đỡ mất công làm cám hay đi mua mà cũng rất đủ chất nữa =P~

8. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Công thức của em!Nhiều cao thủ chơi chim đá đã áp dụng!Làm 2 hũ cám!1 hũ cám ba vì như bình thường vì loại này rất tốt đó!Một hũ cám tự làm!Gồm 1lon gạo rang và 10 lòng đỏ trứng gà!Cách làm!Gạo rang lên ấm ấm đập lòng đỏ trứng gà vào trộn đều đem ra nắng phơi!Phơi gần khô thì bóp cho hạt gạo rời ra!

9. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Đây là lý do tôi chọn cám Con cò làm thành phần chính để làm cám cho chim ăn:
    Thành phần dinh dưỡng của cám Con Cò:
    Đạm (min %): 16
    Xơ thô (max%): 7
    Độ ẩm (max%): 13
    Ca (min-Max %): 0,8-1,4
    P (min%): 0,5
    Nacl (min-max%): 0,2-,05
    Năng lượng trao đổi (min): 2,700 kcal/kg
    Không có kháng sinh, không có hoóc môn
    Nguyên liệu : Chất bột đường , đạm động - thực vật, khoáng vi - đa lượng, axit amin, sinh tố ...
    Các loại bột hoặc cám khác tôi trộn thêm vào với tỷ lệ rất ít - mục đích chỉ để thay đổi mùi vị, khẩu vị cho chim đỡ nhàm mỏ thôi chứ không có ý định cung cấp thêm chất cho cám.

thuy hieu, crazytimes, meomun and 2 others like this.
  10. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Cám cò, cám gà so với cám Ba Vì thì loại nào tốt hơn nhỉ bác Hoàng??

crazytimes and chaomaobt like this.
  11. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Lâu nay mình không sử dụng các loại cám khác nên không so sánh được. Cám Con cò là loại cám dùng cho gia cầm, có nhiều loại riêng: dành cho gà đẻ, gà thịt, gà con 1-42 ngày tuổi, chim cút. Mình thường dùng loại cho gà con hoặc loại cho chim cút.

duyhoian, chaomaobt and Tuankhtc like this.
  12. Longchimdalat

Longchimdalat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    415
    Hì một loại cám dành cho chim , một loài dành cho gà bạn phải nói tốt cho con nào chứ . Nếu như chim thì cám bavi đã qua nghiên cứu cho chim nên mình nghĩ cám bavi phải tốt hơn rồi bạn . Còn riêng mình thì 2 loại cám trên đều có hóa chất ko tốt cho chim nên mình đều làm cám cho chim ăn bằng các nguyên liệu tự nhiên ko à . Chim ăn phát triển tốt , lông mượt . Nuôi bằng cám con cò với bavi thì lông ko đẹp dc như cám mình làm .

13. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Vấn đề là làm cám khá là mất thời gian bác àh. Em đang tìm cách pha chế sao ít mất công chế tác mà vẫn đủ chất cho chim. Liệu tập cho chim ăn trứng luộc giống như Yến được không nhỉ=))

chaomaobt thích bài này.
  14. Longchimdalat

Longchimdalat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    415

15. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Các cao thủ cho em hỏi xíu: Em pha cám chào, mi với 1 ít cám boy của khuyên được không nhỉ;)

chaomaobt thích bài này.
  16. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    up mong anh em viết ra nhưng tâm huyết làm cám của mình.

17. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    làm cám rườm rà, mất nhiều thời gian chưa chắc là cám đạt yêu cầu, nhiều khi bí quyết của sự thành công, lại là một vấn đề đơn giản nhất, cách làm cám của bac Hoang DL củng có chút giống với mình , tuy công thức của mình khác, làm phức tạp hơn chút, nhưng bản chất vấn đề vẩn đơn giản, và đảm bảo. để hiểu thêm vấn đề mình xin đưa ra vài câu chuyện thực tế cho các bác xem.
    Có người cứ bảo ko hiểu sao con (chào mào .. hay con chòe) của thằng bạn mình nó cho ăn toàn ba vì.. hay cám cò thôi mà vẩn cứ (hót tốt) mình vẩn cám ấy trộn thêm trứng rồi đậu phơi, sấy .. cho chim ăn thế mà thiếu cào cào vài ngày là yếu lửa liền, hoặc xù, mới nghe qua có vẻ hơi nghịch lý nhưng là thật, nếu công thức bạn làm thêm từ cám bavi hoặc cám gà , mà thành phần thêm vào ko quá nhiều , hoặc thay đổi ko qua lớn thành phần của cám thì sau khi chế biến sấy phơi ... mình tin chắc là nó sẻ thua cám bavi ban đầu, bạn chưa cần thêm gì cả, tại sao như vậy vì chim bạn ngoài những dinh dưỡng bình thường nó còn cần nhiều chất khác như vitamin các axitamin.. và nhiều chất khác nữa , những chất này phần lớn sẻ bị mất, hoặc mất đi hoàn toàn, trong quá trình chế biến của chúng ta, bằng nhiệt hoặc ánh sáng... đẻ đảm bảo cho những chất này ko mất đi trong khi chế biến hoặc sản xuất cám nhười ta phải có những công nghệ tạm gọi là tiên tiến.., những công đoạn hợp lý, hoặc phải bổ sung vào những chất bị mất như vitamin , và quá trình bổ sung này củng theo một phương pháp đặc biệt, trong quá trình chế biến, được các nhà xản thức ăn gia cầm gia súc nguyên cứu như là bí quyết của riêng mình
    Nên nguyên tắc làm cám của mình là ko bao giờ chế biến lại một loại cám nào đó đã thành phẩm
    Mình củng giới thiệu cho các bạn tham khảo cách làm của mình, mình ko đưa ra công thức cụ thể , thiết nghĩ ko cần thiết .
    1 .Của mình thường xử dụng cám bavi.
    2. trứng gà. bột tôm hoặc tép. bột cá. đậu lạc, những thứ này xay nhỏ , cho vào máy tạo viên, cho thêm một ít bột màu rất ít thôi, thường dùng bột nhuộm màu trong bánh mứt , màu này rất rẻ, sao cho cám co màu giống với màu cám bavi là được, sau đó đem sấy bằng lò vi sóng hoặc lửa củng được , có thể sấy nhẹ trước khi tạo viên cho khô bớt dể tạo viên hơn
    sau khi khô rồi đem trộn cám vừa làm này với cám bavi ,cho chim ăn do có màu giống nên chim ko nhận ra 2 loại màu khác nhau có thể lựa ăn , cách làm này chúng ta chỉ xử lý thành phần thêm vào thôi còn phần cám bavi hoàn toàn để nguyên
    Với cách này chất dinh dưỡng trong cám bavi ko bị mất đi khi chế biến, củng như mùi thơm của cám bavi, đặc biệt chất chống hôi phân trong cám mới phát huy, nếu chế biến cùng thì chất này mất tác dụng phân vẩn bị hôi như thường
    Bạn sẻ làm cám nhanh hơn rất nhiều thay vì phải tạo viên hoặc sấy một khối lượng khổng lồ, bây giờ bạn chỉ làm một lượng rất ít, vì thành phần thêm vào cám bao giờ củng ít hơn thành phần gốc, tùy theo công thức của mổi ngươi, tùy người có thể thay bavi bằng cám khác nhu cám gà ....

Last edited: 22/4/10
    cafeda'', quangvo, chjmnho and 2 others like this.