Nhờ anh HoangDL giải đáp

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi cuongbibi, 2/4/10.

1. cuongbibi

cuongbibi Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào anh,em là người mới chơi chim chưa được bao lâu,cách đây mấy hôm em có mang con chào mào của em đi bẫy,lúc chim mồi vừa gọi được một lúc thì có một con chào mào phải to gấp 3-4 lần con chào mào của em về,em nhìn rõ mồn một nó phải to như con Mi cái,nó đứng cách con mồi một đoạn và cứ thế wít..wít..wít.Tiếng wít to,nhanh và dữ dội như muốn nuốt sống con mồi của em,làm cho con mồi nhảy xuống dưới đáy lồng bẫy cụp mào lại lằm im re ko nhúc nhích.Vậy anh cho em hỏi con chào mào đó là con chào mào loại gì vậy,có pác nào đã nhìn thấy bao giờ chưa.Em ko thể nhìn nhầm được,vì lúc sau em ra khỏi chỗ lấp nhìn lên ngọn cây gạo cao chót vót vẫn nhìn thấy thân hình vạm vỡ to đùng của nó.Còn con mồi của em sau hôm đó về nhà thì im re,thỉnh thoảng luyên thuyên được vài câu.Em định mang khẩu 9kg vào nói chuyện với nó xem nó thế nào.Bác Hoang cùng các bác trong diễn đàn có ai biết về loại chào mào này thì giải đáp giùm em với,và có cách nào để bẫy được nó ko vậy.Cảm ơn các bác đã quan tâm

2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Nghe bác nói giông giống em bách thanh quá. ko biết có đúng ko

chaomaobt thích bài này.
  3. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    thế chim mồi của bạn chưa đủ tuổi rồi, nó ở đâu mình mang mồi đến bẫy cho

chaomaobt thích bài này.
  4. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    có khi e đó là chào mào bông đó bác , chào mào bông thì cũng có mào hưng ko được cao lắm và đít cũng đỏ

chaomaobt thích bài này.
  5. minhbl

minhbl Member

Thích đã nhận:
    32
    Mi mái thì cũng chỉ gấp đôi CM là to lắm rồi, không lẽ CM của Bạn chỉ bằng co tiểu mi thôi sao. Theo tui con chim mà bạn nhìn thấy là loại chim chuyên ăn thịt nên chú CM Bạn mới sợ đến vậy. Còn mô tả như Bạn thì chắc chẳng ai biết nó là con chim gì.

chaomaobt thích bài này.
  6. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    70% mình ủng hộ ý kiến này, có thể là bách thanh, nhưng do nói nó to gấp đôi con CM thì lại kg giống lắm vì bách thanh dâu to dữ vậy

phutdn, chaomaobt and thanhleduong like this.
  7. bemaap

bemaap Active Member

Thích đã nhận:
    212
    có một giống chim to băng 2>3 lần chim chào mào ,maù giống màu họa mi nhưng sẫm và tối hơn có mào to và cao rất hay đến đứng bên chào mào la hét có con bay vào đá luôn.mình cũng đã bắt được một con nhưng chỉ sau 5' nó cắn lưỡi chết.

phutdn, Hoàng ĐL and chaomaobt like this.
  8. anhduc91

anhduc91 Active Member

Thích đã nhận:
    125
    bác ơi to gấp 3 4 lần chào mào nó phải gấp rưỡi con khiếu bạc má bác nhỉ ......................

chaomaobt thích bài này.
  9. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    có thể là con BÔNG LAU.Bông lau gần giống chào mào vậy.Nhưng ko có mũ.Nó chỉ to hơn chào mào 1 chút thôi.chưa đến mức gấp 3,4 lần.

chaomaobt thích bài này.
  10. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    có thể nó là con chim khát nc đó cụ ạh, loại này yếu lắm, bắt đc gần như là tự vẫn

chaomaobt and bemaap like this.
  11. gatrehanoi

gatrehanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67

Em cũng đồng ý kiến với bác, nghi là bách thanh lắm nhưng bác nói to gấp 3 4 lần thì em sợ hơi khó vì bách thanh con nào to lắm cũng chỉ gấp 2,5 lần CM thôi. Em ra đi 1 chú khuyên thuần vì con bách thanh này đấy, bọn này ăn thịt ghê gớm lắm.

chaomaobt thích bài này.
  12. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Mình chưa từng thấy con CM nào to hơn gấp đôi CM thường. To lắm là gấp rưỡi hoặc hơn một chút.
    Chim nhìn giống CM mà to đến gấp 3 lần mà lại còn kêu which which which thì mình chưa gặp bao giờ.
    Có ACE nào biết hoặc có hình ảnh về loại này thì chia sẻ thêm với ạh!

thich_dong_vat and phutdn like this.