Nhớ Biển !

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi Mr.Kin_7989, 8/6/12.

1. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    Cứ đợt hè về là e lại được bác Lâm Nemo dẫn về Đà Nẵng chơi,nhưng vì năm nay bận rộn với công việc nên e không thể về chơi biển .Nỗi nhớ biển trong lòng trỗi dậy,không kìm được lòng mình e đã quyết định làm lại hồ cá biển để thỏa nỗi nhớ và niềm đam mê cá cảnh trong e .
    VÌ ban đầu e đã xác định mình chơi đến đâu thì sẽ cố gắng tới đó,chơi theo khả năng cho phép.Vì là công chức nhà nước nên e ko thể theo đuổi lên thú chơi SPS mà chỉ dám nghĩ tới LPS .
    Trước đây cỡ 3 năm e có 1 cái hồ nhỏ để chơi :
    Dù cái bể này chỉ đơn giản nhưng đc mọi người trong gia đình ai cũng ủng hộ,nên khi e đưa ra ý định làm lại 1 bể để nuôi những chú cá nhỏ,vài bụi san hô mềm đung đưa là cả gia đình đều ủng hộ
    Thông số hồ mới :
    Bể chính :148 ( dài ) x 128 (rộng) x 90 ( cao ).Mực nước 65.
    Bể lọc :Bể 1 túi lọc thô + skim . Bể 2 rong dương xỉ,rong nho.Bể 3 FR50-1l biopalllet.Bể 4 lọc rong tóc .
    Skimmer :H&H T103
    Chiller hailea 500A
    Đèn : T5 odysea 54wx8 . 2 hồng +6 xanh
    Cư dân hiên tại :
    - Cá : 5 xì bích vàng,8 bê vàng,8 nemo Việt,2 khoang cổ vàng,3 khoang cổ đỏ,1 thia xanh,1 mặt khỉ .
    -Tôm: 1 y tá,2 bác sĩ,3 tôm bông,2 tôm vằn
    1.Bể mới về :
    2.Vô nước ,xếp đá,pha muối,thả cá .
    3.Hiện tại sau 4 tháng bể e mới chỉ đc thế này:
    Bể e đc đến ngày hôm nay cũng nhờ bác Hoàng Anh,bác Kuang2,bác Lâm Nemo,bác Quyết-cavelaem,bác Thanh Gia Lâm ...

Last edited: 8/6/12
    ltdhong and muoivankhatmau like this.
  2. armando

armando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bể của bác đẹp quá, cai bể bác làm hết bao nhiêu thế.

Mr.Kin_7989 thích bài này.
  3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Ôi bro ơi bể to thế này mà con 500A cũng kéo được à , nhiệt độ có ổn định ko, nó kéo có bị đuối - chạy cả ngày ko hay thế nào hả bro ???

4. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Hồ chiều rộng qua' khổ .Hồ này xếp san hô chắc vất vã lắm hả anh ???? ~_~

5. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Hic chiều rộng hồ ngang ngửa chiều dài hồ em khủng quá~X(!!!!!!!!Bác cho e hỏi bác xài muối và trải nền gi?Bán luôn 500đ hình hộp lọc đi bác=P~!!!!!!!!!

6. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    KhÔng nói gì đến thổi luồng nhỉ

Bể này cânc nâng cấp LPS. =)). Bể xịn mà toàn hàng chợ =))

7. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    e chơi dần dần a ạ ,có đến đâu chơi đến đấy ,đam mê nên ko vất vả cho lém .
    e xài muối ISTANT OCEAN ,nền e trải cát trắng thủy sinh ạ .
    Dạ thưa chủ tịch,bể này e xài có 3 cái thổi luồn,1 cái 6w,1 cái 12w,1 cái 2x12w .
    mùa này LPS khan hiếm và cũng đơn giản là e chơi thấy đẹp,gia đình e thấy đẹp,vui mắt,thú chơi để giải trí chứ ko phải để ganh đua nên mặc dù hàng chợ nhưng bản thân mình thấy đẹp ,thấy thoải mái thì đâu có sao,cứ đâu phải cứ SPS,hay cá phải toàn hàng nhập thì mới là hàng khủng ,kính thưa sps,hay cá xịn cũng là hàng mua ở chợ chứ đâu .

phongkutemc thích bài này.
  8. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Bể gần chục con cá nhập (yellow tang) thì toàn hàng khủng còn gì! Cá khủng rồi thì đầu tư thì nên tìm những con LPS đẹp, mầu sắc sặc sỡ cho cân xứng với cá =)) Không nhất thiết cứ phải SPS mới là khủng, bể này mà lên SPS thì cũng mệt mỏi vì đèn đóm, tiền điện .v.v. Chủ thớt chơi lâu rồi cũng biết là hầu như bể nào cũng có xương, sọ, dẹt nên trông cứ na ná nhau, chịu khó sưu tầm những con LPS độc đáo như acan, blassto, flavia (gọi chung là nút mực thì phải), xương gai (brain) .v.v. có mầu sặc sỡ có sẽ làm tăng giá trị, mà sưu tầm được thì chắc là vui ! Ai cũng biết hàng đẹp bị thu gom xuất hết đi, chỉ những con nào không xuất mới gửi cho các cửa hàng (mình tạm gọi là hàng chợ), tuy nhiên cũng nhiều khi thấy trong lô hàng cũng có vài con đẹp và độc. Bể của 1 anh em gần nhà Kin cũng chỉ mua ở 1 cửa hàng ở HN , nôm na trọn trong những hàng chợ đó, cùng được rất nhiều con đẹp và độc mà chỉ khi bác ấy lên LPS thì mới để nó di chuyển sang bể nhà anh em khác. Chiều Thứ 6 vừa rồi mình thấy 1 cửa hàng có cả bể mấy chục con acan xanh lá cây, chứng tỏ chịu khó tìm thì cũng có hàng đẹp ở các cửa hàng, nhưng không nhiều và thường xuyên. Lần trước mình qua cửa hàng đó thì thấy có cả con blassto nhưng mầu nâu. Chủ thớt thân với 1 cửa hàng rồi mà không ưu tiên chọn hàng đẹp thì cũng hơi bị phí.

9. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Ông ẻm Kin sang nhà anh gấp,anh chủ tịch có gửi bể anh rất nhiều hàng đẹp nhanh tay mà nhặt về thay cho hàng chợ. Khi đi nhớ mang ít xì bích vàng để đổi lấy tù binh nhé ..... từ ngày cậu mở shop anh ko có cơ hội qua nhà thăm bể cá biển rồi.

Gửi bác Chủ Tịch : Đa phần những người đến ngắm bể em lại kết nhất 2 con sọ mới đau anh ạ. Có ông còn chỉ đống hàng của anh đòi gom vào 1 góc để trưng con sọ ra giữa bể cho đẹp. Vì thế cho nên cái đẹp là cái thú riêng của mỗi người,vd như vợ mình béo thì em thích mấy em người gọn gàng,cơ động dễ khuân vác còn thằng khác vợ nó mi nhon thì đi chơi toàn chọn Boeing để lái ...... ví dụ thôi đấy nhé.

Last edited: 11/6/12
    lpcuong thích bài này.
  10. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Phải thừa nhận thực tế là những người mới lần đầu tiếp xúc với san hô thì sẽ thích những em san hô nở thật to, có xúc tu dài đung đưa theo làn nước, nhưng vì nhiều bể có những con giống nhau nên chơi lâu có thể cảm thấy ... nhàm. Đó là cảm nhận của riêng mình! Điều này cũng giống như thực tế mặc một chiếc áo đi ra đường mà thấy một ông khác có cái tương tự thì mình muốn ....... cất cái áo đi =)). Mới lại xương, sọ, dẹt cũng chỉ là một phần trong lũ LPS đa dạng. Có thêm những loài khác sẽ tăng tính đa dạng và cả mệt mỏi cho chủ bể vì mỗi loài có kiểu ăn uống, yêu cầu luồng nước, ánh sáng khác nhau. Nhiều người thấy acan rất đẹp, nhưng phải thức khuya để thả từng miếng tôm cắt nhỏ vào từng miệng của chúng thì cũng ................ mệt!

Cũng phải thừa nhận điều thực tế là mình chơi những gì mình thích chứ không theo ý thích của người khác =)) Mình chỉ góp ý cho chủ thớt theo chính kiến của mình thôi!

Mình cũng sẵn sang đổi những con san hô mình coi là đẹp đang gửi ở bể nhà CJ và Ferrari_F430 lấy vài em cá đẹp như tang vàng, tang tím, bống tím :laughing:. Đã có anh em đổi đèn lấy san hô của mình rồi, cả 2 đều vui vẻ cả =))

Last edited: 11/6/12
  11. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Mai bác ra đường có thằng đi cái xe giống xe của bác thì bác về cất xe đi oto buýt đi làm à=))=))=)) còn vụ đổi san hô lấy xì bíc em nghĩ hơi khó :laughing: có chăng thì ở bên mẽo thôi:laughing::laughing:

Mr.Kin_7989 and Nguyet like this.
  12. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Ý tại ngôn ngoại .................................................................. =))

13. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    ong Trung lâu lâu chọt 1 câu muốn cứng họng luôn :applause::laughing:=)).lỡ có ai mặc quần giống mình chắc cuổng trời luôn qua :laughing::laughing:.e nói cho vui chứ kg có ý mỉa mai nha a Cường

Mr.Kin_7989 and Nguyet like this.
  14. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Hóa ra có người đọc cảm thấy bị cứng họng, thảo nào nhiều người kêu lên ABV không muốn viết gì nữa vì viết ra bị vùi dập, không thèm viết bài nữa! Nhiều người chẳng buồn login nữa!

15. armando

armando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Có ai thanh lý civic vàng ko :">...............................

16. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Con này thà bỏ chết chứ không thanh lý hay sao ấy! Mình hỏi câu này cả năm rồi =))

17. treviet.design

treviet.design Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Có bác nào biết HN chỗ nào bán bóng T5HO 60cm màu xanh không?, mình có cái máng Odyssea roài nhưng ko tìm đc bóng xanh để thay.

18. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488

Trong này mình có. Bóng hiệu ATI của Đức . Có màu xanh, trắng , hồng mỗi bóng 24W.

19. treviet.design

treviet.design Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Hix, mình lại ngoài Hà Nội, bác có hay chuyển hàng ra ngoài này không, mình chuyển khoản rồi bác ship ra giúp mình 2 bóng xanh? Sorry chủ thớt đã comment lạc đề :))

20. Kuang2

Kuang2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    bóng 60 xanh qua nhà bác chủ thread có cả đống, sợ không đủ sức khuân về thôi bác ợ

Mr.Kin_7989 and treviet.design like this.