nhờ các a/c trên diễn đàn cứu giúp em gà bị ké này với

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi tieunamnhi, 23/4/12.

1. tieunamnhi

tieunamnhi New Member

Thích đã nhận:
    2
    em có nuôi 1 con tía,tháng rồi có đá thử với gà thàng bn,khi đá xong em chỉ cho nước sơ sơ nên cũng không để ý thấy,3 tuần sau thì thấy gà hơi nhừ nên ẩm lên xem thử thì thấy ở dưới ngực có 1 vét rách và sưng lên,thấy vậy em nặn chố cục sưng đó thì ra 1 miếng thịt y như máu bầm(mùi rất thúi).ko biết đây có phải là ké ko,nhờ các a/c trên diễn đàn giúp em giải quyết bệnh này với.em xin chân thành cảm ơn.
    ĐÂY LÀ HÌNH ẢNH CỦA GÀ EM

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    100% là ké. Ké này có 2 loại, ké khô và ké nước. Như bạn tả thì gà của bạn bị ké nước, nó sẽ ăn ruồng rất khó trị. Bạn cho uống kháng sinh hoặc chích rồi theo dõi tiến triển thử xem sao.

khetdo, handsomeprince and itloving like this.
  3. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    lúc trước mình cũng có 1 con bị như vậy , mổ từ diều gần tối đầu gối luôn .. hic hic nhớ lại tới giờ vẫn rung tay , ké này nó ăn luồng có dây luôn để lâu nó xì nước thúi ình hà , phải mổ theo mấy luồng ké , rồi cắt bỏ mấy cọng dây ké đó .khả năng lành lặn sau này 50/50 thôi , , ko biết anh em nào có cao kiến thì giúp anh ấy

NuHoangBaDuoi and handsomeprince like this.
  4. tammykimpmh

tammykimpmh Active Member

Thích đã nhận:
    322
    Mình chơi cu gáy nhưng có sư phụ nuôi gà đá cam,ké này mua âm bi cho uống tới khi nào thấy nó gôm lại cứng 1 cục thì bạn mổ rút ra.Chú ý đừng mổ lúc ké nước nhé vì sẽ còn bộ rễ ăn luồng ,sẽ mổ lần 2,3,4 .Cuối cùng gà suy ,yếu không đá đấm được gì.

5. tieunamnhi

tieunamnhi New Member

Thích đã nhận:
    2
    bn TAMMYKIMPMH hướng dẫn cho em cụ thể hơn về các loại thuốc đc ko,do em cũng mới tập chơi thôi (cho dù rất đam mê) nên kinh nghiệm chữa trị rất yếu

6. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Bạn chích kháng sinh như ampicillin, penicillin, lincomicine hoặc cho uống, cho đền khi ké khô và lồi ra thì lấy kẹp gắp kéo ra chứ đừng mổ hư gà, ké này hơi nặng phải kiên trì trị hơi lâu!

ltdhong thích bài này.
  7. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    gà mình bị ké ngay đầu lườn, mổ vẫn ko hết, còn hở thịt, ghét wá đem về quê thả vườn đổ mái, 2 tháng sau xem lại hết trơn :)

8. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Cái đó là ké nó khô lại, tự đôn ra rồi rớt luôn đó bạn ........................................................................

9. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Nếu là ké khô thì bạn chỉ cần cho uống ampi rồi thả 1 thời gian chờ cho ké gom lại rùi mổ lấy ké ra là xong.
    Nếu là ké nước thì rất khó trị, dùng ampi thì chỉ để ké phát triển chậm lại thôi chứ hok có tác dụng điều trị. Loại ké này tỉ lệ trị khỏi rất ít tỉ lệ khoảng 30% là cao. Thường những con bị như vậy nếu phát hiện sớm thì mình mới tiến hành điều trị, còn nặng thì mình bỏ chứ điều trị cũng hok khỏi mà nhìn nó càng ngày càng rút lại tội nghiệp con gà.
    Nên nhớ là tỏi cũng có công hiệu rất tốt đối với các loại vết thương, đặc biệt là ké.

10. tieunamnhi

tieunamnhi New Member

Thích đã nhận:
    2
    Loại ké này thì em mới phát hiện ra thôi,đúng hơn thì đc 2 tuần.ngoài cho uống thuốc ra có còn mẹo khắc phục nào hay hơn ko các a/c,cứu giúp em nhé,em chân thành cảm ơn