Nhờ các AE nuôi sơn ca vào giúp "SC cho ăn cám chòe"

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi Hieutc, 17/5/13.

1. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Trong diễn đàn mình có ae nào nuôi sơn ca mà chỉ cho ăn cám chòe suốt không.Mình tính chỉ cho bọn sơn ca ăn cám chòe vì thành phần có tôm - trứng gà - đậu.Mình thấy cũng nhiều chất dinh dưỡng chứ mua cám ở ngoài bây giờ họ pha trộn nhiều thứ và thuốc tăng trưởng nhiều quá.
    Về lâu dài không biết SC ăn có bền chim không và có ảnh hưởng gì không.Các ae cho ý kiến giúp nhé.Thanks

ancugay thích bài này.
  2. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Chào bạn mình cũng mới nuôi sơn ca. Mình cũng nghe mọi người nuôi sc nói vầy nhưng mình chưa thử và hơn nữa cũng có cùng suy nghĩ như bạn. Nếu đúng như các cụ nuôi sc lâu năm đưa ra 1 loạt nguyên liệu để làm cám thấy phức tạp quá trời. Nên cứ áp dụng công thức đơn giản theo chế độ ''con nhà nghèo'' thôi bạn!

Hieutc thích bài này.
  3. GIANGNT

GIANGNT Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5,203
    Đường ruột chim sơn ca rất tốt có thể ăn đạm cao được ( khẩu phần giống như cám chòe, tuy nhiên không nên cho sâu khô nhé chim sẽ bị hỏng mắt). Với thức ăn có đạm cao cám sẽ hay bị biến chất do vậy cần bảo quản cẩn thận. Con chim cứ ăn nhiều cám và được nuôi ổn định 1 công thức trong thời gian dài là nó hót ngay.
    Còn việc thuốc tăng trưởng cho vào cám thì không chắc chắn lắm, trước đây nhiều người dị nghị về cám khuyên ( VD: cám "tàu" chim không bền ...) tuy nhiên nhiều con chơi tới gần 10 năm vẫn bình thường .

nguyentuananh_pc1, MDuong and Hieutc like this.
  4. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Mình cũng nuôi sơn ca bằng cám choè, kê đỏ và khổ qua, con chim của mình là chim mộc, chưa hót , và cũng đang thay lông, thấy sức khoẻ cũng tốt

5. truongbaduy

truongbaduy Member

Thích đã nhận:
    5
    cám chòe thành phần như vậy là tốt rồi. chim bổi bạn nhớ treo cao,nơi yên tĩnh, phơi nắng ngày 3-4 tiếng là ok.