Nhờ các anh chỉ cách cho em chọn con hoa mi hot hay

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Tran Phu Quy, 23/5/07.

1. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Chào các anh. Em rất thích họa mi nhưng đọc trên diễn đàn toàn viết về họa mi đá. Nhưng em chỉ thích họa mi hót hay thôi. Mấy anh chỉ em làm sao lựa một con họa mi hót hay nhé. Cám ơn các anh.:-*

2. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Hót hay dỡ là ỡ con chim với quá trình nuôi bác có chăm đi dợt hay ko thui. Con chim thông minh đi dợt nhiều sẽ học thêm giọng từ đồng loại và loài khác để làm phong phú hơn giọng cũa nó ( nếu bắt con Mi đi thi kiểm tra IQ thì may ra biết được cái này). Nuôi Mi hót bác nên chọn con to con, cơ thể cân đối ko dị tật , họng to (chim hót lớn vang). Còn nuôi nó hót có hay hay không thì hên xui thôi bác à.

3. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Tốt nhất là bạn ra tiệm chim có bán Mi, rồi nghe thấy con nào hót mà bạn nghe thấy hay và bạn thích lại dạn người là xách về nhà nuôi. Cuối tuần thì ráng mang ra chổ dượt chim để chim căng và siêng hót.

4. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Chẳng hiểu sao nhưng em vẫn thấy HM chọi hót hay nhất. Mi hót mua ngoài hàng toàn là những con non rừng, nhất là ở HN không có điểm dợt Mi hót nên chúng nó chẳng có cơ hội học hỏi gì cả.
    Hôm trước trên Chùa Láng có trận giao lưu giữa hội Mi chiến của Hà Nội, Lạng Sơn và Bắc Giang. Hơn 100 con Mi chiến hót váng cả sân chùa nghe phê dã man. (Hôm đấy em nghe hót từ 7h đến 11h mà nghe nhiều quá nên về sau cứ có cảm tưởng như đang ở trong trại gà công nghiệp chứ không còn là Mi hót nữa=)) )

5. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Mi hót hay có nghĩa là hót được nhiều giọng. Nếu thế thì chọn con già rừng (trong diễn đàn có nhiều bài nói thế nào là già rừng) nuôi cho căng lửa, nếu nó ít hót thì kiếm thêm con mái đảm bảo nó hót suốt ngày. Quan điểm của mình là thế

6. ech com

ech com Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Chỉ có mỗi cách là nghe nó hót thôi, chứ biết thế nào mà chọn? Cứ dáng này dáng nọ, chân, mỏ, mặt họa thế nọ thế kia đôi khi lại là sai lầm, có những con xấu tệ mà vẫn hót hay đây.

7. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bro cứ ra tiệm chim, chọn con nào mi mỏng, dài, mỏ mỏng.thì co đó nhạy miệng là Mi hót, còn mi dày mỏ dày là Mi đá rồi. e học hỏi đc thế nên góp ý, có j các bác nghệ nhân bỏ qua !

8. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    - chào bạn theo mình thì bạn chon em mi nào đầu nhỏ mỏ thanh , mũi thông , mỏng lông , mầu lông sáng , đứng cao cầu đa số là hót hay + siêng đi dợt nữa là ok rồi , vài lời chia sẻ cùng bạn ....................

9. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Mời bạn Chủ nhật hàng tuần ra CLB chim hót HN của bọn mình nhé, ở sau Gò Đống Đa (phố Đặng Tiến Đông), CLB bọn mình sinh hoạt gần nửa năm rồi, tuần nào cũng vài chục đầu lồng. Mi là chủ yếu, ngoài ra có Chào Mào, Choè, Khuyên.