Nhờ các Anh chỉ em với ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi phu_tan, 16/6/11.

1. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Hôm bữa thằng bạn em về quê (lâm dồng) tình cờ gặp tụ nhỏ trong xóm bắt được một ổ HM có 2 con nên nó mua lại 100k !!! nhưng vì nó cung ít nuôi chim mà biết em rất thích nuôi HM nên nó để lại cho em có 70k ah (hjhj !!! nó vừa bán vừa cho em đóa )
    Nhưng e chua có nhiều kinh nghiệm nuôi lắm !!! nhà thì có chọ lửa với than nên mấy con đóa ăn j em cứ cho 2 con HM con ăn d0oá !!! (do còn nhỏ nên em cho ăn cào cào là nhiều )
    Mấy hôm nay nhìn 2 em nó đã ra lông búp ọ và biết nhảy lên cầu ọ nên e cung mừng mừng !!! hihihi ;):blushing: But , hôm bữa có ông bạn của ba e gé chơi !!! ổng nói chim mái hít !! để lại cho ổng nuôi di !! em buồn wá troi luôn !!! ko lẻ một ổ 2 con mà mái hit ha ???:crying::crying:[-( it nhất là một trống chứ !!!
    Nhưng chú ấy nói với kinh nghiem lâu năm của chú thi dều HM mái !!!!:-$
    Em cũng ko rõ về xác định HM con trống mái thit ah ??? mà nhìn mắt tụi nó có ngài òi mà !!! đuôi thì mới lú một lòng tay thui hà !! nên hôm nay em rất rất mong các ae chỉ giùm em cách phân biệt HM con TRỐNG-MÁI ra seo với ???? rất mong ae diễn đàn chì giáo !!!! hjhjhj MANY THANKS EVERYBODY !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!#:-S:-*

phongvip and huyduclc like this.
  2. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    úi ông ấy chém gió đấy bác ạ.Họa mi không mở mồm thần tiên còn khó đoán chẳng qua ông thấy ngon để bác để lại rẻ cho hắn thôi.Không cần cứ nuối đi mái em đặt gạch.Vấn đề nữa nếu ổ chỉ có 2 em thì chắc chắn phải có đực oke man.

3. yeucaliathia

yeucaliathia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    ở Lâm Đồng làm gì mà có họa mi, họa mi chỉ sống ở khu vực phía bắc thôi.

4. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Nuôi đi bạn ơi đùng bán cho ai hết, hỏi ống ấy biết chắc mái sao còn nuôi, ống ấy thật láo toet gặp mình thì mình đấm cho phát vào mặt

5. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    mái hết rồi, bán rẻ lại cho mình đi :D
    đùa tí thôi
    nhà bác ở đâu, ae giao lưu, e ở khu vực Q6, Bình Chánh, BÌnh Tân :)
    kinh nghiệm nuôi mi cũng đủ xài

6. ngocmt

ngocmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    có ông chú láu cá nhỉ? nuôi 3 tháng nữa cũng chưa biết trống mái. dân chuyên nghiệp còn lầm. ông ấy là ai mà khẳng định là mái ? mình la ghét loại này lắm. thấy ng ta ko biệt, ko chỉ thì thôi còn dở trò.
    ra tiệm chim mua cám bavi loại 8k/gói, mua 2 gói với 1/2 kg cám cho gà ăn dạng viên. trộn tất cả lại cho nó ăn. lúc này thì chủ yếu là dế+ cá con.... cào cào thì wá tốt chỉ sợ tốn kém wa thôi. cám thì cứ để đó tự nó sẻ tập ăn dần. Nuôi thêm 3 tháng nữa rồi hẳn tính đến chuyện bán hay ko nhé.

huyduclc thích bài này.
  7. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    pác cứ nuôi đi, mái thì chơi mái, có j đâu. nuoi coi nó có đi gió j k. chưa j dám phán 2 con Mi mái rồi. og đó đúng là cao thủ bậc thầy !

huyduclc thích bài này.
  8. phu_tan

Thích đã nhận:
    127
    hjhj !!! duoc ban noi vậy minh cung mừng mừng !!! tại bác đóa chỉ hay tới đánh cờ vs ba mình thui !!! mà nghe bác kể hồi nhỏ như mình bác rất rành về HM !!! hehe !!!! chắc mình de nuôi luôn wá !!! hjhj thanks bạn nhiều !!! mà có chắc là một ổ sẽ có một con trống ko ban ??? tai về than hay lua con thj minh rành còn HM con thì mình ko đù kinh nghiệm !!! tks y !!!

---------- Post added at 06:23 PM ---------- Previous post was at 06:19 PM ----------

mình thi mới biết nuôi nên ko có nhiều kinh nghiệm cho lém !!! hehe .... mà một ổ là chắc có đưoc một trống hả pác ??? nếu vậy thì mưng wá !!! thanks bạn nha !!!

---------- Post added at 06:26 PM ---------- Previous post was at 06:23 PM ----------

mình ko rõ nữa !!! mà wê thằng bạn mình ờ L.Đống mà !!! nó kể mấy thằng nhỏ bằt được mà !!! hjhj

---------- Post added at 06:29 PM ---------- Previous post was at 06:26 PM ----------

;)
    wê mình ở Dồng Nai , mà hỗm giờ mình đang chăm mấy e nó ở wê nè !!! hehehe !!! mai mốt có điều kiện mình sẽ giao lưu vs bạn nha !!! thanks bạn đã chì giúp !!!:applause:

---------- Post added at 06:37 PM ---------- Previous post was at 06:29 PM ----------

tks ban nhiều !!! hjhj ổng nói zậy chứ minh sẽ ko bán lại đâu ... hồi mình bắt đuược ổ than 5 con thì cũng có vài ngừoi nói zậy ah !! mà mình âu có bán ... bây giò chúng đã lớn mà còn được 3 trống , 2 mái nũa !!! hihihi chắc do hên !!! mình mới tập choi mà được mấy bạn chì giáo nhiệt tình .. mình rất vui !!! hohoho:laughing:;)
    mà nếu muốn biết TRôNG-MÁI thì phải đọi đến khi nào bạn ??? hay phải xem có thay hót thì mới chắc ăn hả bạn !!! thiệt mình thất HM T_M khó phân biệt thiệt đóa !!! [-(

---------- Post added at 06:42 PM ---------- Previous post was at 06:37 PM ----------

Mà mình nghe nói HM mái nuôi đâu có hót j âu bạn !!! mà mình nuôi tụi nó hỗm rài cũng zui zui !!! chúng cứ chạy theo dói ăn wá trới luôn !!! hjhjhj:laughing:
    tại mình cũng nôn noàng muốn biết vụ trống mái này wá !!!! nếu bạn biết cách phân biệt nào đễ rõ hơn thìv chỉ mình vs nha !!! thanks ban nhiều .....;):)

huyduclc thích bài này.
  9. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Bác mang tôi nuôi cho, mai mốt hót hết, trống bác lấy mai chia tôi, OK hihi

10. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Nếu chim đã đứng cầu thì phân biệt trống mái ko khó đâu , bạn cứ ngồi yên sẽ nghe chim mái xùy nhẹ là biết ngay thôi

11. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    cứ nuôi đi nếu mái thi bán cho mấy anh em nuôi đẻ đó cũng được lám ah !

12. phu_tan

Thích đã nhận:
    127
    Hjhjhj !!! nghe bác nói vậy em cũng hơi lo lo !!!! tại 2 em nó mới biết đứng cầu ah !!! mà chúng nó ngồi im gu àh !!! chì toàn đòi ăn cào cào ko ah !!! hjj:D;):laughing::p thanks bác đã chỉ nha !!!he