nhờ các anh chỉ giáo về nền NQBAO

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi nqbao, 19/6/07.

1. nqbao

nqbao Member

Thích đã nhận:
    0
    mình vừa mới chơi bể thủy sinh, nền tự làm theo công thức; Bể 60X40X30, mua một túi phân Anh Quân ở Hoàng Hoa Thám, một hộp DBO cùng 10Kg sỏi mầu. bể mình chồng cây mua ở bác Hòa Tứ Liên, nhưng cây trồng 2 tuần thấy lá úa vàng, ngưu mao chiên, một số ngọn chuyển thành mầu nâu. Ko hiểu tại sao, bác nào biết cho hỏi xem có phải nền ko tốt ko, bể mình còn thiếu những gì và nên trồng cây gì cho phù hợp- Xin chân thành cảm ơn.

2. uxutu

uxutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trời ui.... Tui cũng mua Anh Quân rùi nè. Ko bít có phải tại phân ko?

Mà bác có đèn không vậy?

3. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Tình trạng như bạn nói có rất nhiều nguyên nhân không phải chỉ riêng do nền mà còn nhiều yếu tố khác nữa như ánh sáng, phẩm chất nước, lọc............
    Tốt nhất bạn chụp ảnh rồi Post lên diễn đàn mọi người mới thấy chính xác được
    Và bạn trộn nền như thế nào? tỷ lệ phân và đất nền ?

4. uxutu

uxutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đoán nhé!!

1.Đầu tiên ông ấy đổ hết anh quân xuống đáy.
    2.Sau đó cho 1 lớp sỏi cát màu khoảng 1 cm (thường là màu socola đó, trộn linh tinh, đủ to nhỏ.To thì 2->3 m m Nhỏ thì 1-2 m m)
    3.Sau đó là DBO
    4. Trải sỏi lên lần 2. Hết bao còn lại.

Đúng khong vậy ta. Vì tui cũng được người ta bảo làm thế này mà.
    May quá. Chưa thử. Đợi tin bác nxbao, Có gì thì em té..... ha ha ha.

5. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có khi nào là thiếu Co2 ko nhỉ? Hay là bác í cắm rễ chưa chạm đến nền?

6. uxutu

uxutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ko phải thiếu co2 đâu.
    Có lẽ là nền tốt quá...đã anh QUân rồi lại còn DBO.. he he. Em cũng đang định làm vậy nè. Check đã.

OH OH OH...
    Có khi nào là do sỏi màu của bạn không.
    Mình nghĩ chắc bạn mua đá xay rồi- ko phải sỏi.
    (nếu cạnh tròn thì là sỏi, nếu sắc cạnh thì là đá xay)

Theo mấy bác ở diễn đàn nói thì nó có ảnh hưởng tới PH

Last edited: 19/6/07
  7. nqbao

nqbao Member

Thích đã nhận:
    0
    phân nền

nếu là đá xay thì bây giờ mình phải làm như thế nào, các bac chỉ giùm; bề mình có một đèn 60cm, có đủ ánh sáng ko vậy; Phân Anh Quân có tốt ko, bác nào đã dùng thử chưa? mình thấy diễn đàn gợi ý là DBO nhiêud cũng ko có vấn đề gì cơ mà.

8. nqbao

nqbao Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu là đá xay thì phải khắc phục như thế nào? bể mình có 1 đèn 60 cm liệu có đử ko ( đèn đi theo bộ bể )

9. nqbao

nqbao Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo các bác bây giờ tôi vẫn cứ giữ nguyên nền như vây và cho thêm sỏi và nền để giảm bớt nồng độ của phân nền thì có được không? Lần trước tôi cũng làm nền và cho DBO vào những rải cát thấy cây cũng lên xanh, bụi Ráy phát triển tốt, súng đỏ cũng phát triển và một số cây con thấy cũng ko có vấn đề gì? Hay là do tôi rải đá xay lên cây ko hấp thu được dinh dưỡng.

10. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    có thể do nước thui..hoặc do cây chất lượng ko tốt..nhiều khi bể nhà em tiêu thảo đang ngon hoặc Hổ vĩ đang ngon thay nước xong lần lượt ra đi hết..có thể là do các cây yếu quá ko ra rễ được..chứ còn đá xay thì ko ảnh hưởng gì đâu ạ ..anh có cắm cát ko chắc cây nó cũng phát triển..cái lý do nền thì cũng khó chắc chắn..tạm thời anh đừng trồng cây..nếu muốn cho bớt chất thì chịu khó thay nước nhiều..hồi trước cũng có vụ đất nền do AG trộn ý..trồng cây xong roài..mấy tháng cho cá vô vẫn ngỏm ..>"<

11. myxuyen

myxuyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo Cháu thì bể Bác nếu là rộng ( hông) 30 thì 01 bóng không đến nổi thiếu sáng đâu. Bể mới, chưa ổn, sáng nhiều chỉ mấy anh rêu là khoái ..hiii

12. nqbao

nqbao Member

Thích đã nhận:
    0
    hoom nay mình setup lại bể, Hồng liễu trong bể cũ bị trụi hết lá, các bác tư vấn cho mình phải làm lại cái gì bây giờ? mong được sư tư vấn sớm.

13. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ác thế trụi lá lun á. Không biết ở ngoài HN thì sao chứ ở trong này ( TP HCM) mình ra mấy tiệm bán cây thủy sinh mua phân của Đài Loan giá có 60 - 65k/1 Kg ah, nó màu đen viên viên ( không phải hình tròn) cho zô là trồng dc lun ko sợ chết cây gì á. Mà cho nước vô lần hai là trong liền àh.
    Cái hồ nhỏ thành ra chơi loại này tiện lắm ko phải trộn trộn như mấy cái kia, có thể thêm cát trên bề mặt hoặc sỏi gì đó là dẹp liền àh. Cây lại lên khỏe lắm.
    U hỏi thử coi có thấy hông nha, nó không có tên chỉ biết là 1 bịch đóng sẵn là 1Kg thui
    Cố lên he, chúc tìm dc.

14. myxuyen

myxuyen Member

Thích đã nhận:
    0
    @BabyMoth : phân bạn nói là ADA, không phải phân Đài Loan, ĐL viên tròn đều màu nâu chỉ 30K-35k/1kg
    @ngBao: Bác cứ xài nền cũ không có gì phải bỏ, thay nước mới hoàn toàn chạy lọc không mở đèn vài ngày đi, rồi mua cây mới cắm vào (cây dễ tính), cẩn thận đừng mua cây được ươm cạn, cây vào rữa lá cạn chưa kịp ra lá nước đã toi vì môi trường bể chưa ổn định (đối với người kinh nghiệm thì chả là gì, nhưng mình là người mới)
    Nền phân thì cái nào cũng tốt nhưng điều kiện là fải am hiểu. ADA thì dễ xài, phân trộn thì tìm nơi uy tín mà mua để được hướng dẫn cụ thể, hoặc tiết kiệm thì tự trộn phân Tracatu theo bài của Anh HOVATEN. Tuy nhiên cảm tính mình nhận định phân ANHQUÂN cũng giống TraCatu, Bác cứ tiếp tục xài lấy kinh nghiệm, đừng nôn nóng quá, có khi thiệt hại thêm nhiều hơn.