Nhờ các anh chỉ giúp.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi Tran Phu Quy, 5/5/07.

1. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Em mới mua một con hoàng yến. Em có thổi lông ra coi thì thấy hậu môn đưa ra. Theo em biết thì đó là yến trống. Nhưng sao em nuôi nó o có hót. Chẳng lẽ con chim em đang bị suy. Các anh cho em hỏi chim yến khi bị suy có hót o? Cách chăm sóc chim suy như thế nào. Nhờ các anh có kinh nghiệm nuôi yến chỉ gấp. Em xin cảm ơn các anh nhiều.:crying:

2. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Có anh nào o tư vấn dùm em với...................................

3. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Kinh nghiệm nuôi Yến thì tôi không nhiều...

Nhưng cũng giúp bạn tí gì tôi đã thấy,

Nếu chắc nó là chim tróng đêm về chưa hót là do như sau: Nó lạ chỗ, người chủ trước nuôi thức ăn khác với bạn. Bạn đã đêm nó về bao lâu rồi? Nếu cở 1 2 tuần thì nó chưa hót liền mà nó phải làm quen với chỗ lạ.
    Về nó suy chim không hót thì % cao lắm. Nên bạn có thể cho thêm thức ăn tươi như salad, luộc tí lòng đỏ trứng cho ăn, mà tí thôi cở một cục bằng một lóng tay út là ok rồi. Cho thêm cái mai mực vào cho nó gia tăng thêm canxi giúp chim bớt suy yếu. Khi chim quen nhà ban, chim khỏe thì sẽ hót nếu là chim tróng. Ý mà chim mái thổi tu cũng đôi khi lầm, vì chim mái mà đẻ rồi thì thôi tu không phân biệt được với tróng đâu.

Trong diễn đàn đã có nhiều bài viết về Yến bạn tham khảo từ từ nhé, và nhiều người nuôi giỏi. Họ sẽ chỉ cho bạn sau.

4. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Cám ơn anh nhiều.......................................................................Còn ai nữa o chỉ cho em với.

5. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Chim lạ chỗ, lạ người hay bị thế mà! Bạn không cần lo lắm đâu cứ chăm sóc thêm một thời gian nữa là chim hót thui (mất khoảng 2 tuần đó)

6. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Yến hay hót vào lúc sáng khoảng 9-10 giờ sáng và 3-4 giờ chiều. Bạn cho nó ra tắm nắng một chút cũng có thể làm bớt suy. Cho nó ăn rau hay bạn ngâm nước hạt cho chim ăn, để qua đêm, đến hôm sau thì hạt bắt đầu nảy mầm vớt ra cho chim ăn rất tốt. Bạn cũng có thể bật tape hay CD tiếng hót của yến để chim mau hót. Chúc yến bạn mau hót.

7. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Thanks các anh nhiều. Nhân tiện đây xin hỏi các anh có anh nào biết biết chỗ nào bán yến hót o chỉ cho em với chỗ nào bán yến uy tín một chút. Dạo này đi tìm yến đỏ con mắt mà o có, em đã dạo quanh một vòng tiệm chim ỏ tp cũng o có luôn.