Nhờ các anh chị tư vấn cách trồng và chăm sóc cây Thằn lằn (vảy ốc)

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh leo giàn' bắt đầu bởi MITMI, 25/10/11.

1. MITMI

MITMI Member

Thích đã nhận:
    2
    Cây vảy ốc bám tường

Chào các bác. Em là lính mới, hôm nay xin nhờ các bác chỉ bảo giúp.
    Nhà em trồng cây vảy ốc leo bám tường, em xin hỏi như thé có bị ảnh hưởng đến tường không ạ? Có bác nào nhìn thấy cây vảy ốc ra hoa , quả chưa ạ? Em xin cảm ơn.

GHT thích bài này.
  2. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    vảy ốc nhà mình trồng chả thấy hoa quả j.
    Bám tường thì đẹp nhưng nó làm ẩm tường bạn ạ!
    Nếu để leo tường rào bao quanh nhà thì hết xảy, nhưng bám tường nhà thì có lẽ ko nên!

Last edited: 25/10/11
    GHT thích bài này.
  3. chienvietthai

chienvietthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Chào các anh chị,

Mình đang trồng khoảng 5 bụi vảy ốc (còn gọi là cây thằn lằn) mua tại Hoàng Hoa Thám với giá 30k/cây. Với mục đích cho cây leo lên bức tường sau nhà cho đẹp. Nhưng trồng được khoảng 1 tháng nay cả 5 cây cứ lụi dần, có khả năng chết. Xin mô tả bồn cây mình dùng để trồng Vảy ốc: Bồn dài 2m rông 60cm, cao 30cm có thoái nước tốt, đất phù sa + đất thịt sông Hồng.
    Mình đã tìm hiểu một số trang cây cảnh nhưng không có hướng dẫn cách trồng Vảy ốc một cách chi tiết.
    Mình lập Topic này mong mọi người chia sẻ cách trồng và chăm sóc cây Vảy ốc.

Cảm ơn mọi người tham gia
    Rgds

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cây thằn lằn thuộc họ: Dâu tằm. Tên khoa học: Ficus pumila. Tên gọi khác: Trâu cổ. Lá trên các nhánh
    Loại dây "bò" này khá dễ chịu, có thể dễ dàng chịu mưa nắng, nên phát triển rất nhanh ở những nơi có đủ ánh sáng. Khi trồng, bạn không cần phải chăm sóc nhiều, chỉ cần tưới nước thường xuyên là đủ. Nhưng để cho lá xanh mướt và tốc độ phủ xanh mảng tường nhanh hơn, người trồng có thể bón thêm một số loại phân bón lá. Phủ xanh một bề mặt tường với "thằn lằn" thường phải mất vài tháng, tùy thuộc vào gốc cây trồng ít hay nhiều, ánh nắng, phân bón…
    Sau khi mua về, bạn phải chuyển qua trồng trong đất, hoặc bồn to để cây có thể phát triển nhanh. "Thằn lằn bò" không làm ảnh hưởng đến mảng chất liệu mà chúng bám, vì độ ăn sâu của rễ cạn. Tuy nhiên, khi muốn khôi phục mảng tường sau khi đã cho cây leo một thời gian bạn phải chà nhám và quét vôi hay sơn nước lại bởi những đốm đen do “vết bò” dây thằn lằn tạo nên.
    [video=youtube;iAlEPc_V5y8]https://www.youtube.com/watch?v=iAlEPc_V5y8[/video]
    https://www.youtube.com/watch?v=iAlEPc_V5y8
    Đi ngang qua nhiều thành phố, thỉnh thoảng chúng ta gặp một số ngôi nhà có trồng dây leo phủ các mảng tường, cổng rào… tạo những mảng xanh thật mát mắt, đặc biệt phổ biến ở các nước phương tây. Trong số các loại dây leo phổ biến hiện nay, dây thằn lằn được ưa chuộng hơn, bởi phù hợp với điều kiện thời tiết nắng nóng mà không cần phải bỏ quá nhiều công chăm sóc.

thay_mo and tapchoicu like this.