Nhờ các anh giúp đỡ setup 1 bể thủy sinh 80x60x10

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi rubytuan273, 29/10/06.

1. rubytuan273

rubytuan273 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh chị diễn đàn
    Em đang sửa nhà nên muốn làm 1 tấm bình phong ở giữa đặt 1 bể cá kích thước 80 x 60 x 10cm một mặt sẽ nhìn thấy qua 1 lỗ tròn đường kính 45cm (nhìn vào có cảm giá như ở dưới tàu ngầm :) ) một mặt sẽ nhìn thấy qua 1 hình chữ nhật kích thước 50 x 70 (nhìn vào có cảm giác như màn hình Plasma:laughing: )
    Em đã đọc các bài hướng dẫn ở đây rồi, nhưng muốn anh chị tư vấn thêm nên thiết kế vị trí đặt đèn và nên trồng các cây thủy sinh gì cho hợp lý để có thể nhìn được từ cả 2 phía.
    Làm bể loại kính mấy mm thì phù hợp
    Trang trí bể như thế nào
    Anh chị nào đã làm bể kiểu này chưa, tư vấn thêm cho em và có thể báo giá cho em biết làm 1 cái bể như thế này khoảng bao nhiêu tiền được không?
    Rất cảm ơn./.

2. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Chẳng thể giúp được, nhưng HDLH có ý kiến tí về cái bể, bể của ruby hơi "bị" lạ. Bể dài 80cm nhưng cao chỉ có 10cm thì gây khó khăn cho người trồng cây lẫn cây thủy sinh. Bể này chắc có thể trồng trân châu Nhật hoặc một vài lọai cỏ lùn thui chứ trồng những cây thủy sinh có độ cao thì e ko được. Vụ trồng trân châu Nhật ruby có thể hỏi tiên sinh codai là hay nhất (có bác nào trồng tốt trân châu Nhật cũng tham gia nhé :D).

3. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Tớ thì lại nghĩ ngược lại, hồ này dài 80, cao 60 và rộng chỉ có 10, ặc ặc, không biết trồng cây thế nào nhỉ?
    Khó đấy & khó đẹp, sẽ không như trí tưởng tượng của bạn đâu.

4. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bác tham khảo các bể dạng treo tường, kích thước này thuộc dạng đó rồi, nhưng phiền một cái là bạn muốn chiểm ngưỡng cả hai mặt chỉ có cách trồng 1 luống ngay giữa, hai hàng hai bên có thể tìm các cây bò làm tiền cảnh, nhưng khó đẹp.

5. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
  6. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hic,dày 10cm...........hơi rắc rối àh,kô giúp dc gì hết ngoài 1 việc là bạn nên đổ sỏi dốc từ sau ra đằng trc.Như vậy nhìn sẽ có chìu cao hơn.Àh,nên trồng 1 số loại cây cao cao như la hán xanh để trông mượt mà uyển chuyễn hơn(câu này nghe ai đó khuyên Desperados,zQ copy bản quyền :D)

7. rubytuan273

rubytuan273 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xin lỗi mọi người chắc em bị cận nên gõ nhầm bể em cao 80 cm dài 60cm và dày 16 cm. chiều nay em đã đóng xong cái bình phong rồi, nên chắc sẽ kiếm cái bể có kích thược như vậy, hôm vừa rồi đi qua Kim mã thấy 2 cửa hàng họ treo mấy cái bể trên tường nên em nảy ra ý định làm cái bình phong này, đến bây giờ làm xong đồ gỗ còn cái bể thủy sinh vẫn chưa đâu vào đâu. các bác giúp em với em xin hậu tạ. em ở hn nhé bác nào rảnh rỗi chỉ giáo qua YM : rubytuan273
    cảm ơn nhiều

em bị cận mà, mong mọi người thông cảm. Cái bể định làm cao 60 cm dài 80 cm và dày 16 cm. Cảm ơn akira cho xem mẫu bể, làm ơn có thể cho em biết làm cái bể như vậy thì chi phí khoảng bao nhiêu ko? Đang sửa nhà nên hôm trước ngang qua Kim Mã thấy họ làm mấy cái bể thủy sinh treo tường thấy hay quá, thế là về thiết kế cái bình phong để cho cái bể thủy sinh vào đó, bây giwof bình phong xong rồi mà bể thủy sinh còn chưa có gì hết. Mong mọi người giúp đỡ.

Cảm ơn Akira cho xem mẫu bể, Đang sửa nhà nên hôm vừa rồi qua phố Kim Mã thấy họ treo mấy cái bể thủy sinh treo tường thích quá thế là em về nghĩ ngay ra làm cái bình phong để bể thủy sinh như vậy.
    Nhưng bây giờ làm xong cái bình phong rồi mà bể thủy sinh chưa thấy đâu nên mong mọi người giúp đỡ
    Hơn nưa em lại cận nên gõ hay bị nhầm lắm cái bể của em định làm kích thước cao 60cm dài 80 cm và dày 16cm nhé.
    Akira có thể cho biết làm cái như vậy khỏang bao nhiêu tiền không?
    Mọi người cũng giúp em phương án khả thi nhất để làm cái bể này, vì theo em cái gì mình được biết và học sau đó lại tự tay làm mới thú vị
    Em ở Hà nội nên ai có kinh nghiệm vụ này tư vấn nhé YM : rubytuan273 ý, em xin hậu tạ

8. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Trời, chắc bác Rubi bị buồn ngủ nên gõ thiếu số 0 cho chiều cao (chắc bác ấy muốn làm bể cao 1m) Vì bác ấy muốn làm bể nhìn qua lỗ tròn 45cm mà bể cao 10cm thì....ac..ac...pó tay.

Mà bể cao 10cm thì nói thiệt, không thể setup được vì nền đã mất 3-5cm, đèn mà để cách mặt nền 10cm thì coi như là luộc cây.

hihihi, bác RUBI đâu rồi, đính chính cho pà con đi chớ.

9. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Hình như là cao 60cm, còn 10cm là chiều rộng (sâu).

Bác Hồng_Két à,
    Hình như chủ ý của RubyTuan là chiều rộng=10cm. Theo mình hình dung thì đây là một ý tưởng sử dụng bể thủy sinh như một vách ngăn giữa hai phòng. Cái này hình như em có đọc thấy một bài của bác Giáo sư Cỏ Dại setup rồi (ngăn giữa Nhà Khách và Nhà Bếp) nhưng hình như rộng hơn 10cm rất nhiều.

Một lần mình đi Đà Lạt cũng đã từng thấy một bể dạng như vầy - họ dùng bể để làm Lan Can cho tầng lửng của Khách sạn. Kích thước bể: Dài khoảng 4,5m, Cao khoảng 80cm, rộng khoảng 20cm (Chỉ ước chừng thôi vì mình đứng từ ngoài Khách sạn nhìn vào mà). Nhưng họ không trồng thủy sinh, chỉ bỏ vào đấy: 1 cặp ông tiên, 1 cặp Hồng Kim (cá kiếm) và 1 cặp 3 đuôi đầu lân. Nước cực kỳ sạch và trong. Có ống thổi ôxy tạo bong bóng nhỏ suốt dọc chiều dài bể (ống nhựa trắng nhỏ hơn cây viết bíc một chút). Từ ngoài khách sạn nhìn vào thì thấy cũng rất đẹp và cũng là 1 ý tưởng "dùng bể làm tường ngăn" rất hay đấy.

Về thủy sinh em không có kinh nghiệm nên mong các bác khác giúp bạn rubytuan nhé !!!

Last edited: 30/10/06
  10. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Xin nhắc lại! Hình như kích thước chính xác của bể này là 60 x 16 x 80 ạ!
    @rubytuan: bể đó tốn hết 800k đấy.

11. rubytuan273

rubytuan273 Member

Thích đã nhận:
    0
    Akira oi 800K là chỉ tiền làm bể thôi đúng không, còn nền , đèn và cây,... nữa chứ???

12. mp_tetra

mp_tetra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Tư vấn thì không dám, nhưng có chút ý kiến là bạn không nên trồng quá nhiều cây và loại cây vào bể hẹp kiểu này. Nếu vị trí bể nằm cao trên vách rất khó chăm sóc. ~X(
    Nếu dễ thọc tay vào bể thì có thể làm bể có nền, trồng các loại cỏ (blyxia, cốc tinh thảo, cỏ đỏ...), hai đầu bể trồng mấy bụi hẹ nuớc hay tảo xoắn... có trông cũng hay hay.
    Nếu khó thọc tay vào bể thường xuyên, hoặc khó thao tác thì không nên cho phân nền, hoặc chỉ dùng ADA một ít thôi, chọn chỗ nào trồng cây thì cho ADA vài nhúm, chỗ nào không cần thì rải sỏi cho bằng đáy. nên để nền dốc để tạo chiều sâu. Các loại anubias, moss, ngưu mao chiên nếu khéo kết hợp thì bể trông cũng đẹp chán.
    Hôm trước mp cũng có làm giúp người bạn 1 bể sâu 20cm, trông không đến nỗi nào đâu.
    Cứ cố gắng tự setup 1 lần, qua đó sẽ thấy môn chơi này hay thế nào.
    Thân

13. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ặc! 800k là toàn bộ đó chứ!
    Hồ thì chỉ khoảng 150 - 200k là mắc, đèn 60cm 150k, nền & cây khoảng 300k là cao.

14. rubytuan273

rubytuan273 Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy mà hôm vừa rồi qua AquaGreen Shop ở Trần Duy Hưng - Hn bị quát cái bể 80 x 60 x 16 cm như vậy 500K + Đèn 60 cm khoảng 305K + Nền + máy lọc và trang trí sơ sơ nữa khoảng 600K + vài món linh linh nữa. Một em bán hàng nhỏ nhắn xinh xinh bảo rẻ nhất cũng khoảng 1.500.000 VND.
    Chưa biết xoay sở như thế nào nữa:crying:

15. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ặc! pótay. Sao giá cả chênh lệch wá thế? Haha. Bay vào đây đê! tui làm cho 500k. 1 triệu mua vé máy bay vào giao lưu anh em SG lun. haha.

16. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Ối bác akira nói nghe kinh thế ? Em cũng làm 1 bể sơ sơ hết gần 2t rùi nè.Bể 80x45x45 ý.

17. AK.8

AK.8 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ặc, làm cái kiểu gì mà tốn kém vãi hàng .
    nốt cho đủ kí tự, nốt cho đủ kí tự

18. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Các Bác ui ! Hồ thủy sinh không nhất định phân biệt rẽ hay mắc đâu quan trọng là có nhìn bắt mắc hay không, giá bao nhiêu ? Cở nào cũng làm được, quan trọng là làm như thế nào thôi, chưa kể hố hàng. "Thôi thì một liều, ba, bảy cũng liều". Có Bác xúi Bác ấy vào Sài Gòn giao lưu xong bê hồ thủy sinh về ... kinh. "Có chơi mới biết gian nan, gian nan thì đừng có nản, nếu nản đừng chơi thì hết gian nan"