Nhờ các anh tư vấn dùm về lọc hồ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi pina, 26/3/07.

1. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em đã thử mod 1 cái lọc đặt trên hồ,dùng 2 máy bơm,lọc khá tốt,nước rất trong,chất thải của cá đều bị hút vào lọc cả ko cần phải vớt như trước,việc vệ sinh lọc và thay nước cũng rất dễ dàng

nhưng nó có 1 khuyết điểm là bơm phải đặt trong hồ,dây nhợ lòng nhòng nhìn rất khó chịu,nên em mún đặt bơm ở ngoài,đây là thiết kế em vẽ thử

em có 1 số điều muốn hỏi các anh là:

1.làm lọc như thế hồ có sạch dc ko?vì bơm đặt ngoài 1 là sẽ yếu,2 là ko có dòng đẩy,liệu có làm cho nước tạo thành dòng trong hồ ko? vì trước em dùng 1 bơm thì phân,chất thải luôn bị dồn vào 1 góc,ngày nào cũng phải dọn cả chục lần,nhưng từ ngày gắn sole 2 bơm 2 góc thì ko còn hiện tượng đó nữa

2.ko có dòng đẩy trong hồ liệu có ảnh hưởng đến cá?em đọc thấy cá rồng là loại thích nước tĩnh,nhưng cũng dc khuyên là nên để nước thổi để cá tập thể dục,và em thấy thì 2 bé rồng nhà em rất thích ra chơi ở máy thổi

3.liệu máy bơm có hút nổi nước?em dùng 1 máy 45W,1máy 35W,chiều cao hồ là 5 tấc,thêm 4 tấc chân đế ~~>máy sẽ phải hút và đẩy ở độ cao khoảng 0.9m,liệu bơm có hút nổi?

4.liệu có xảy ra tình trạng tràn nước ở hồ nhỏ khi hút vào nhiều hơn đẩy ra ko? (em nghĩ là hút thì mạnh hơn đẩy)

rất mong các anh giúp đỡ,chứ nhìn bơm với dây điện trong hồ,em mất hứng ngắm cá wá :(

2. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hệ thống bơm lọc của bạn nhìn hãi quá, giống như hệ thống lọc và đóng chai nước tinh khiết, không khéo các bạn Ngân Long của bạn nghĩ giống như bị khủng bố bởi công nghệ lọc.
    Mình đã từng nuôi Ngân Long, thứ này nuôi tương đối dễ, ít bệnh tật sức đề kháng cao. xài nước máy lắng qua đêm là xài được, chủ yếu là chế độ dinh dưỡng đầy đủ; trong hồ chỉ cần xài một bơm hút đẩy là ok, và chỉ cần xài hộp lọc có bông lọc thường thôi cho đỡ tốn kém;
    Bạn chịu khó xem những mục, phần kỹ thuật set up hệ thống lọc cho hồ cá rồng có trên forum là thỏa mãn ngay yêu cầu của bạn.

3. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em làm thử nên chưa đẹp lắm :D

muh dùng 1 cái thì trong hồ có phân cá và nước đục,nên em phải dùng 2 cái

em tính làm lại cho đẹp hơn,chứ em nhìn còn thấy hãi,huống chi mấy bé trong hồ :(

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
  5. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nhìn hồ của bạn mất thẩm mỹ quá. Góp ý chân thành, mong bạn đừng giận.

Theo tôi, bạn nên dùng 1 lọc 45 w để hút. Lọc 35 w dùng để tạo dòng đẩy chất bản từ đầu kia về phía máy 45 w.

Đặt thế nghĩa là hai máy đặt cùng chiều với nhau, máy 35 w chỉ dùng để tạo dòng, vừa khỏe cho cá rồng vừa đẩy chất bản lại phía máy hút. Máy hút gắn dưới, máy tạo dòng gắn cao hơn chút ít.

"Ngoài lề" một chút: Với bể nuôi của tôi thì ngoài chú cá mình thích ra thì bể cũng phải nhìn ưng mắt. Dây nhợ không được loằng ngoằng, càng gọn càng tốt và đặc biệt là phải an toàn.

Mai tôi chụp hình bể nuôi la hán và nuôi rồng post cho bạn xem.

6. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn ra tiệm hồng hải đặt 1 bộ lọc 5 ngăn 2 đầu bơm là giải quyết được chất lượng nước,oxy,gọn,đỡ tốn công chế biến,dễ thao tác làm vệ sinh,tận dụng hết công suất lọc.Giá 1 bộ từ 90k đến 100k.nâng hiệu suất lọc lên nhiều lần.

7. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hì,nãy mới wa nhà anh TPA,học hỏi dc nhìu điều

em đặt hộp rùi,sẽ thay trong nay mai :)