Nhờ các anh tư vấn về cách tự dán bể cá

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tuanhaparis, 20/12/12.

1. tuanhaparis

tuanhaparis Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi các anh, bạn

Em đang có ý định tự mình dán 1 bế cá, kinh nghiệm chưa có gì nên mạo muội lên đây nhờ các anh tư vấn giúp
    Em làm bể có kích thước 114x24x60 (dài x rộng x cao)
    Với kích thước bể này thì em nên dùng loại kính mấy ly thì hợp ạ, em không muốn dùng bo nẹp bể
    Với 2 cạnh (cạnh nhỏ) của bể thì khi cắt kính có cần phải lùi vào 1 ly để chỗ cho Silicon không ạ, cụ thể là với kích thước của em thì 5 miếng kính em cần cắt với kích thước nào thì chuẩn ạ ^^
    Cuối cùng là nhờ các anh tư vấn giúp chỗ mua, cắt, mài kính uy tín chất lượng, giá cả hợp lý ạ, em ở Hà Nội

Xin cảm ơn các anh:-*

2. phucnm

phucnm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    bể này chơi hẳn 10 ly cho nó yên tâm đi bác ......................

3. thangco

thangco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    :pLàm quả 12ly đi cho dẹp và bền. Theo em nên làm 12 cho yên tâm

4. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Làm kính 10ly cho dễ tính kích thước b ah,mà chắc b làm bể treo tường ah?
    Mình tính tạm ntnay`: bể b thì cắt 2 miếng 114x60,2 miếng hồi 22x60,1 miếng đáy 22x112
    Dùng keo Apollo A300 nhé,mua ở thuốc bắc ~45k/lọ.B cứ xem 1 số clip dán bể trên youtube và làm theo.Chỗ cắt kính thì mình gần long biên nên mình chỉ biết khu bên này,b thử tính 5 miếng đấy xem diện tích hết bn mét vuông,giá là 400k/m2.Dán hỏng thì pm mình chỉ cách bóc cho.Hi

tuanhaparis thích bài này.
  5. tuanhaparis

tuanhaparis Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn alexhung, mình đang định hôm nay về đi mua kính để thứ 7 dán :), mình cũng tham khảo vài chỗ chắc dùng kính 10ly dễ tính mà cũng yên tâm nhỉ
    Mình làm phủ bì nên tấm đáy chắc vẫn là 114x24 thôi, mình không làm bể treo tường mà đặt trên 1 cái bờ tường :)), tường này ngăn giữa phòng khách và cầu thang
    Mình hỏi 1 chút là chiều cao 2 miếng dài cao thêm 2 ly và miếng hồi thêm 1ly để làm gì bạn nhỉ

6. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Mình tính cho b là cách dán lọt lòng,chứ đừng nên dán chồng lên tấm đáy,Lực vào tấm đáy càng nhiều thì càng dễ bục bể,b cứ đi tham khảo 1 số cửa hàng cá r nhìn xem ng ta dán ntn nhé
    mình cũng tự dán bể mà sau đó phải gỡ ra vì bị rò nc :d
    Và 1 cái quan trọng nữa là b phải bảo ng ta cắt chuẩn kính nhé,k lắp chỉ thừa 1 ly thôi cũng đủ rò nước.

7. graph

graph Well-Known Member

Thích đã nhận:
    616
    ý bác Alex là:
    bể b thì cắt
    2 miếng 114x60,
    2 miếng hồi 22x60,
    1 miếng đáy 22x112

tiếng Việt khổ thế đấy :D

8. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Bạn đã dán song bể chưa? Cho mấy tấm hình cho ae chiêm ngưỡng đi. Nếu chưa thì theo mình bạn nên đi đặt họ làm cho vì tự tay mình làm cũng thích nhưng không đẹp bằng thợ đâu (trăm hay không bằng tay quen mà). Mới cả theo mình với kích thước bể như thế thì bạn nên làm giằng. Nếu không làm giằng thì bạn sẽ thấy một đường cong tuyệt mĩ luôn, không làm giằng bể sẽ nguy hiểm lắm bạn chơi thủy sinh càng phải làm giằng vì bể chơi thủy sinh sẽ năng hơn bể chơi cá không.

9. khangthien

khangthien Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng vừa tự dán 1 cái bể, mà nghi nó bị rỉ nước quá. Đang chờ thử nước xem sao nhưng cứ vào hỏi các bác trước cách bóc bể ra dán lại. Liệu như vậy có an toàn không các bác?