Nhờ các bác chỉ dẫn dùng

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi Minato, 10/4/13.

1. Minato

Minato Member

Thích đã nhận:
    8
    Chuyện là em đang muốn trồng lan trên khúc cây.nhưng mà em lại không biết trồng trên cây nào mới tốt.nên mong các bác có thể chỉ dẫn em 1 vài loại cây được không ? ? Thanks các bác

Last edited: 10/4/13
    caoi thích bài này.
  2. xDungNhatrangx

xDungNhatrangx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    bạn có thể trồng trên gốc cây vú sữa, nhãn...hoặc trồng thẳng trên cây đang sống trồng vườn nhà, điều đầu tiên là phải đảm bảo đủ ẩm cho cây lúc đầu khi cấy ghép vào gốc, để rễ có thể phát triển nhanh, tốt và bám vào giá thể. Cần lưu ý thêm là gốc cây đã chết thì khi ghép phải xử lý trước bằng cách ngâm vào thuốc sát trùng hay diệt nấm, vi khuẩn rồi mới đem ghép.

cây nào cũng có tuổi thọ từ 1 -3 năm, sau đó bạn phải thay giá thể mới. nên có cái nào cứ tận dụng, để dành tiền đó mà mua cây, hihi. Đừng lựa những cây đóng bàn ghế mà trồng nhé vì đặc tính cứng của chúng nên nhựa cây rất đắng và độc, có hại cho cây

Quan trọng là trong quá trình trồng, khử trùng và đảm bảo môi trường trồng thoáng mát, ít bệnh tật là ok nhất ^^

caoi and Minato like this.
  3. Minato

Minato Member

Thích đã nhận:
    8
    Nhà em chả có cây vú sữa nào hết đó.giờ tính sao đây bác

4. xDungNhatrangx

Thích đã nhận:
    69
    hehe...nếu không có gốc cây để ghép thì trồng vào chậu với than, cây vẫn tốt mà

nếu có cây nào trong vườn thì bạn cứ ghép vào, không sao cả

nếu bạn ở tphcm, bạn có thể mua gốc cây ở 1 vài cửa hàng, rất nhiều tầm 2 3 chục 1 gốc thì phải :D, còn không thì mình share cho 1 ít gỗ nhãn, mình cũng xin về của người khác thôi ^^

MAVOI, caoi and Minato like this.
  5. Minato

Minato Member

Thích đã nhận:
    8
    Bác share giúp em với.chỗ em thì cây rất nhjều nhưng em không biết nó ra làm sao thôi.thanks bác

MAVOI thích bài này.
  6. xDungNhatrangx

Thích đã nhận:
    69
    share là sao bạn? còn về gốc nhãn, nếu bạn muốn dùng thì mình share cho bạn 2 3 gốc về trồng chơi

7. Minato

Minato Member

Thích đã nhận:
    8
    À.em nhầm.bác post cho em vài tấm ảnh về mấy gốc đó được không ? Em chả biết nó ra làm sao cả ? Thanks bác

8. caoi

caoi Member

Thích đã nhận:
    2

Có thể ghép vào gốc mai đã chết được hok Bác?Mới xin về mừ hok bít sao ...:)

9. Minato

Minato Member

Thích đã nhận:
    8
    Chả có ai hết dậy.trầm quá...........................

10. xDungNhatrangx

Thích đã nhận:
    69
    okie bạn, để mình về chụp rồi pót cho bạn, mấy bữa nay lubu quá chưa chụp đc

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:34 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:31 AM ----------

gốc này thì mình chưa thử nên chưa dám nói chắc, nhưng bạn cứ thử xem, xử lý trước với thuốc sát trùng, diệt khuẩn rồi phơi nắng to 3 5 ngày cho gốc khô rồi đem vào cấy lan lên nhé, nếu bóc vỏ đc thì nên bóc bỏ vì trong lớp vỏ có thể có côn trùng và mầm bệnh trú ngụ

nguyên tắc của gốc ghép là lâu phân hủy và không có chất đắng gây chết cây. nhưng làn rừng thì đều sống trên cây, không phân biệt cây nào nên theo mình thì gốc nào cũng ghép đc miễn là tuân theo nguyên tắc trên :D