Nhờ các bác chỉ giáo

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Linhchichchoe, 26/8/08.

1. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Bình thường em làm cám theo công thức
    1kg đậu xanh
    100g tôm tươi
    100g thịt bò
    400g bột ngô
    50 lòng đỏ trứng
    100g đường
    3 vỏ trứng
    Nhưng ko hiểu sao bầy khuyên của em có cứ vẩy hoài và ăn rất ít. Không hiểu tại sao thế các bác nhỉ?:confused::confused::confused:

2. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình thì có lẽ bạn xao cám kỹ quá nên đg bị cháy, dắng nên em nó ko măm. bác ko nên làm tôm, bò sống mà pải làm chín thành bột rồi mới chộn vào cám. chứ làm sống thế tôm ,bò chưa chín thì mấy anh kia đã chín khô cháy hết. mình toàn làm thành bột khô rồi mới chộn vào cám thôi!

3. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    :eek::eek::eek: Bớt đạm và đường đi và nếu cho vỏ trứng vào thì nhớ say cho thành bột là chim nó ăn liền ah. Thừa chất chim cũng có thể bị ỉa chảy và suy dinh dưỡng đấy bạn ah!

4. líu vấp

líu vấp Member

Thích đã nhận:
    0
    mình sẽ chia tỷ lệ này coi sao, chim mình mới mua được 1 năm thôi

5. DUNGK

DUNGK Member

Thích đã nhận:
    0
    Lượng đường bạn cho vào hơi nhiều, tôm và thịt bò cần phải làm chín, xay nhỏ rồi sao khô sau đó mới trộn vào cám, nếu bạn trộn cùng với cám mà sao thì sẽ bị cháy, cám đắng chim không ăn đc.vỏ trứng cũng cầm phơi khô, rồi nghiền ra thnhà bột nhé. Mình thường làm là tất cả các nguyên liệu này đều sao khô, giã nhỏ, sau đó trộn vào với nhau theo tỷ lệ tùy từng thời kỳ của chim, đảm bảo chim không đi ỉa đâu, ăm tốt. Chúc bạn thành công...

6. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cảm ơn các bác rất nhiều! Em sẽ làm lại mẻ mới thử xem có ổn hơn ko? Nhưng em đã làm với cách cho thịt bò và tôm chín nhưng lại bị mùi nên chim cũng ko ăn cám. Ko biết có cách nào làm mất bớt mùi thịt bò và tôm khi được làm chín ko các bác nhỉ?