nhờ các bác có ý kiến hộ

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi tranbathai, 14/6/11.

1. tranbathai

tranbathai Member

Thích đã nhận:
    4
    :crying:Mình ở nha trang có vào sài gòn mua 1 cặp yến trống mái(người bán nói con vàng 1 là mái đang lót ổ; con trắng là trống) về nhà nuôi được một tháng(tách riêng) thì thấy em yến vàng 1 hay chíp+reo vài tiếng còn em yến trắng thì nín thin. Nên mình chẳng biết em nào là trống mái nữa. Sau đó mình mượn 1 con yến vàng 2 trống về để ghép đẻ(vẫn nuôi 3 chú tách riêng-chuồng 3 ngăn) thì thấy chú yến vàng 2 mượn réo rất nhiều. nên mình ghép chung với em vàng 1 +em trắng nhà mình(vì chẳng biết cặp yến nhà mình con nào trống, con nào mái), kết quả khá bất ngờ em yến vàng 2 mượn lại lượm đồ làm tổ, nhưng ổ em làm nó không chịu xoáy mà vào khay thức ăn đựng kê xoáy ổ, mình đổ thêm hạt kê vào. kết quả là em yến vàng 2 mượn(người cho mượn nói là trống) đã đẻ được 2 trứng, nhưng mình chẳng biết chứng có cồ hay không vì 2 em yến nhà vẫn bình thường, không hót.Hiện tại cả 3 em đang sống chung với nhau, em vàng 2 mượn vẫn đang đẻ. Mong các anh chị chỉ giáo, có nên tách riêng mái đẻ ra không. và làm sao chắc rằng trứng đẻ có cồ hay không.:crying: ​

2. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    haha, nghe kể chuyện vui quá. mượn đực về đạp mà nó lại đẻ :D
    Thế này bác ạ, con yến vàng 1 mua ở sài gòn nếu sắp đẻ thì nó có thể hót chuyện + thỉnh thoảng to tiếng như đực là chuyện bt.
    Còn con trống trắng ko biết bao nhiêu tháng nên cũng ko dám nhận xét.
    3 Theo như bác kể thì nhà bác ko có đực căng đạp mái nên trứng của con vàng mượn chắc là ko có cồ. Còn nếu ko thì bác cứ để cho nó ấp, khoảng 4-5 hôm sau soi trứng là biết ngay. Còn tốt nhất như hiện tại cứ tách 2 con còn lại ra theo dõi có đúng là trống ko? rồi hãy tính ghép hay ko ghép.

tranbathai thích bài này.
  3. tranbathai

tranbathai Member

Thích đã nhận:
    4
    thank you
    mình sẽ làm như bạn hướng dẫn, rất mong bạn giúp đỡ vì mình mới chơi

4. hat

hat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Để biết 2 con yến của anh là trống hay mái, anh chụp hình cái đít của nó lên (nhớ thổi lông, vạch hết lông ra để có thể nhìn thấy tu) để anh em xem thì biết liền vì chim cũng già tháng rồi. Chúc anh có những con chim đẹp.

tranbathai thích bài này.
  5. tranbathai

tranbathai Member

Thích đã nhận:
    4
    Cảm ơn bạn!
    Mình sẽ chụp hình và up lên nhờ các bạn nghiên cứu hộ

6. tran tue linh

tran tue linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Thật là câu chuyện dở khóc dở cười, bạn có thể làm theo cách của ae trên dđ đều được. Chúc bạn sớm phát hiện ra cái bọn ẩn giới tính này