Nhờ các bác đánh giá dùm em cu này

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi Dacosta, 23/9/11.

1. Dacosta

Dacosta Member

Thích đã nhận:
    25
    Mình đang tìm mua 1 em cu, có người bán em cu này. Các bác đánh giá giúp mình với vì mình không có kinh nghiệm. Các bác đánh giá chi tiết chút giúp em với nhé. Nếu ok em đi bắt về ngay. Giá em nó lá 1,3trieu

[[video=youtube;l5wQNsrkrts]http://www.youtube.com/watch?v=l5wQNsrkrts[/video]
    Trích giới thiệu của người bán:

"
    Tình hình mấy đứa em mới gởi con cu từ gia lai nhờ bán dùm, chim nuôi được 3 mùa rồi mới lên mồi đi đánh được 1 năm được 15 em xong giờ nó không thời gian đi đánh nữa bận vì đã đến tuổi phải đi làm .
    Tướng tá cũng được nhìn cũng OK, mỏng nhỏ, lông quy mờ
    Nết chơi bài bản có : kèm, dồn
    Giọng gáy giọng thổ, siêng gáy, gáy có tốc độ
    Gáy 1 hậu
    "

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:02 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:01 PM ----------

Ah, em ở trong lồng nhỏ có cái áo lồng đó nha mấy bác.

2. thienfe

thienfe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    http://youtu.be/l5wQNsrkrts!Tất cả thông tin chi tiết của em nó Bác đã nắm rõ rồi theo tôi 1tr3 là ok!Nếu ở Hà nội Bác không bắt là tôi bắt luôn!

Last edited: 24/9/11
    loctranphu thích bài này.
  3. lohanbj

lohanbj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    641
    Chén đi bạn ơi! Hợp lí đấy! :) . Con này ngoài Bắc giá chắc phải hơn thế mới mua được! Về giá thì mình nghĩ không phải lăn tăn gì. Điều quan trọng nhất là bạn có Thích hay không! Thân chào!

whitetrojan thích bài này.
  4. loctranphu

loctranphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    đã là đam mê cu gáy thì cứ miễn là trong khả năng của thì tiền bạc không thành vấn đề,quan trọng là mình thấy thích.còn được hay không thi mỗi người 1 quan điểm.theo người này có thể là được nhưng với người khác là không.
    nhưng đã bỏ tiền ra thì cũng phải mua được "em" đáng để trả tiền bác ah! nếu bác quen biết thì nói người ta cho mượn đi bẫy hoặc kêu người ta đi bẫy mình đi theo xem mồi chơi thế nào.lúc đó bác sẽ quyết định được chính xác,chứ nghe gáy ở nhà dễ sai lầm lắm bác ah.
    bản thân em cũng đã bị "hớ" 1 lần rồi,mua về mới biết "chim không như họ nói".
    chúc bác tìm được chú chim thật tuyệt

Last edited: 24/9/11
  5. Dacosta

Dacosta Member

Thích đã nhận:
    25
    Tai mình chưa biết cu hay dở như thế nào vì chưa có kinh nghiệm. Nên post lên đây để mọi người đánh giá, vì mình muốn tìm 1 em có tương lai một chút, có đắt hơn cũng không thành vấn đề. Vì con chim nuôi cả chục năm mà mua con chim không hay thì tốn công nuôi lắm. Nếu các bác đánh giá là con cu này chỉ khoảng 5 điểm - bình thường thì em đợi con khác khoảng 2-3chai em mua luôn.

6. me-cugay

me-cugay New Member

Thích đã nhận:
    14
    pạn nên đi đánh thử vì mình đã từng bị hớ như vậy rùi chủ họ nói hay lắm nhưng mình mang về 2th rùi ma vẩn chưa nghe được tiếng gáy nào thì hỏi đánh đấm gì được......chúc bạn mau kiếm được em mồi ưng ý

7. Dacosta

Dacosta Member

Thích đã nhận:
    25
    Hixhix, thank các bác nhiều. Không biết cu hay dở thế nào mà sao người bán quay clip mờ quá hay là cố tình không cho mình nhìn thấy con cu? Mình không quen người bán, thấy người ta rao bán trên mạng thôi chứ không quen nên không thể mượn chim đi bẫy được, với lại mình ở saigon nên không biết đi đâu bẫy nữa và cũng chưa có kinh nghiệm xem chim nếu biết xem chim thì mình cũng đã đến trực tiếp xem chim rồi. Vì chưa có kinh nghiệm gì nên mình post lên đây nhờ các lão làng đánh giá giúp. Vì mình muốn tìm 1 con cua kha khá một chút, từ 7 điểm trở lên để nuôi và đem về tặng ông già ngoài quê, trong vườn nhà ngoài quê sáng nào cu gáy cũng về gáy inh ỏi mà không có cu mồi đề bẫy.

8. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Vì chưa hiểu rõ về cu cò, mà bạn lại ko thể đi bẫy cùng người ta để xem tình hình ntn được. Hơn nữa người bán đã cố tình quay clip từ xa, ko nhìn thấy chim.

Tốt nhất bạn ko nên mua. Hoặc nếu có muốn mua thì nhờ 1 cao thủ nào đó đi xem hộ. Cao thủ sẽ cho bạn ý kiến phù hợp.

Mình cũng còn gà mờ lắm, nên cũng chủ đưa ra đc những giả thiết và khuyên bạn như vậy thôi. Chúc bạn có quuyết định đúng đắn.

Dacosta thích bài này.
  9. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    ôi con cu cu của em sao nằm ra thế này có ABV mang lên cho mọi ngừoi đánh giá để mua sướng quá, lên cho các bác này đánh giá là chắc ăn không bị lầm

10. Dacosta

Dacosta Member

Thích đã nhận:
    25
    Bác hathach có đi bẫy cu không? Có đi cho em đi theo với, nếu mồi bắt được bổi thì em mua liền. :D

11. awabirdvnam

awabirdvnam Member

Thích đã nhận:
    20
    Con này chơi được đấy Bác ak. Giá như thế là quá tốt rùi, mà cũng tùy theo từng vùng mà xét giá trị cho nó. Nếu là ở HN thì giá quá tốt đấy !

12. dungtruong cuay

dungtruong cuay Member

Thích đã nhận:
    64
    giá như vậy là mềm rồi.quan trọng là chơi được hay không.hôm nào rãnh alo đi bẫy với mình.bạn để lại số liên lạc nhé.

13. Dacosta

Dacosta Member

Thích đã nhận:
    25
    Được vậy thì quá tốt, bác ở đâu vậy. ĐT của mình là: 0909 105 305, bác nhá máy cho mình luôn nhé.

14. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    Chờ hết vụ bão số 4 nầy đi mình chuẩn bị chuyến lên Di linh có đi thì đi chung với nhóm của mình toàn người mới chơi vui lắm ai cũng hăng hết cỡ rồi.

15. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chào các bác,

Việc mua chim mồi hay dở là chuyện xưa nay vẫn gặp, chim khách (khiển) thì dễ hơn - Cứ đến nhà thấy khiển được, giá ngon, giọng ok là bắt luôn. Đằng này lại là chim mồi, rất khó rất khó bác ạ.

Mua con chim mồi dở về bác không dùng được thì cũng như con bổi thuần thôi, mà giá cả thế thì xin thưa là quá chát.
    Như vậy làm sao để mua được con chim mồi ưng ý??

1) Đến nhà xem chim, nhìn tướng mạo tốt (cườm; thân; chân; mỏ ; đầu; quy; mắt). Đặc biệt là không gù người bác nhé ( bác cứ thử thọc tay kính động nó xem có nhảy bổ ra gù không) Nghe tiếng gáy ( đủ gáy chiêu, thúc, gù....)

2) Điều bắt buộc của việc mua chim mồi là đi bẫy thử nếu ok thì ....bắt
    Hoặc tối thiểu là treo cây khu nào im ắng chút chim phải chiêu liên tục, mang con chim khác đi kè từ xa tới gần xem biểu hiện thế nào ( xa chiêu; gần thúc; sát gù....)
    Cái con trong video tôi nghi là chim khiển hoặc thuần người thôi, chứ chưa đẳng cấp mồi đâu (vì nghe clip không thấy một tiếng chim khác, chỉ thấy chủ chim ở đó mà chim cứ thúc, loại này ra cây đợi gáy chắc cũng ....mệt).

Vài lời cùng anh em, nhưng quan điểm của tôi là mua mồi là phải đi bẫy thử, ưng ý mới lấy được.