nhờ các bác đánh giá giùm con giọng chua như dấm.

Thảo luận trong 'Thẩm giọng chim cu gáy' bắt đầu bởi dong_pham, 19/11/12.

1. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    chủ nhật về quê thấy mấy em bổi nổi,đem ra cho đấu,do không chủ ý nên không mang máy theo lấy cái đt cùi quay lại,các bác thông cảm nhé.
    nhờ các bác đánh giá giùm em có kèm giọng chua chua ấy.do vườn nhà nuôi nhiều thứ nên tạp âm nhiều các bác thông cảm.thân
    [video=youtube;FaygLEF-ric]http://www.youtube.com/watch?list=UUInX0bBRItPbN0AVht7MbXQ&feature=player_detailpage&v=FaygLEF-ric#t=0s[/video]

GHT, loc ct, lovescibi and 13 others like this.
  2. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    ở xa xa nghe khác nhờ các bác thẫm âm giùm em nó giọng gì(em dẹp mấy em gà đi chổ khác rùi)thân
    [video=youtube;v7qutZoYfUY]http://www.youtube.com/watch?list=UUInX0bBRItPbN0AVht7MbXQ&feature=player_detailpage&v=v7qutZoYfUY#t=3s[/video]

GHT, kienkhanhhoa, hhhnam and 6 others like this.
  3. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Con này giong thổ bầu pha sấm, nước chơi đầy đủ:( nói theo ngôn ngữ Đà Nẵng thì con này gù cà lăm, thúc có dặm gù, dặm rấp, không thấy rõ nhưng khả năng chơi khuya con này không tốt vì yếu gù, sa cầu rồi (căn cứ vào nước thúc mà phán thôi), Chim này, ở ngoài mình đa số các bác đều ham!

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:02 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:57 PM ----------

4. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    bác minhtrithanhtra ơi ở clip 1 con kèm gù nhiều,gù hú, lúc lớn lúc nhỏ cuối clip gù vài sạc là con bác nói phải không.bác ơi vậy clip 2 là con treo xa xa đúng không bác.vì con dưới đất củng gù cà lăm,củng thổ,nên con không biết bác nói con nào.kính

5. centimet

centimet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,566

bắt về đi tiên sinh , loại này khó tìm...tiếng kèm cọc quá...nghe thôi cũng sướng....like mạnh!!!

Cungkinh
    centimet

6. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    chim của mình mà,để dưới quê nhờ ông già chăm giùm.

NHAT DUY TH, hhhnam and PHIOMON like this.
  7. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Mình nói con ở clip 2, con giọng ấm và lớn tiếng đó, hình như là hắn ở phía dưới tại vì hình chụp không rõ, mắt thì kém mà lị!

8. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    dạ bác nói đúng con này nhiều người chê em nó lắm,ngực lép,mỏ thô.em nó ở trên cây làm nhiệt tình hơn nhiều,kêu suốt ngày,sáp gù thì gù rất day,dây gù ngắn,trong clip lúc em nó gù là có bổi bay ngan qua.con chưa mang đi tập nửa,bác xem con nên tập cây hay đất.kính
    hình em nó đây bác.

bdbird, binhbaohiem, loc ct and 9 others like this.
  9. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cườm con này xấu quá nhiều người chê là phải=))...tặng em cho rùi

10. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Ồ quá đẹp! con này nhìn hình rõ rồi, mắt đúng con mồi chiến, mỏ đạt yêu cầu, đầu bằng hình chũ nhật, cổ hơi lãi tí, cườm đen nhiều gù tốt, chim này nỗi căng lắm rồi, tập làm mồi cây đi, con này đủ nước mà!

11. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    cảm ơn bác vậy con bỏ em nó vào lục treo lên cây ở vườn nhà khóa cầu tử lại.(vườn nhà có nhiều chim) à cho con hỏi bao lâu mới thay chổ treo là tốt vậy bác.kính

12. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Mỗi ngày tranh thủ dùng sào treo và thay đổi chỗ 4 đến năm lượt gì, tùy có rãnh rổi hay không để cho chim quen với sự di chuyển và quen với sào, sau khi di chuyển nhiều mà chim không vùng vẫy là OK! mở cầu tử ra và cho nó thi đấu được rồi.

cucuom, NHAT DUY TH, PHIOMON and 2 others like this.
  13. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    rất cảm ơn bác,vụ này chắt chỉ thứ 7 và chủ nhật mới làm được.một lần nữa cảm ơn bác nhiều.kính.

14. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    bác MINHTRITHANHTRA có ghé qua thì xem hộ con con này với,sao em nó xập xình hoài.nổi lên đi tập thì xẹp xuống.kính

binhbaohiem, loc ct, cucuom and 12 others like this.
  15. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Con này nuôi khó nổi thì đúng rồi, vì nó có bộ lông xốp và qui có vệt đen lớn, đậm, con mắt to và lộ. Con này nổi lên vòng ngoài chơi đủ nước ra lèo(rấp tiếng Quảng), kèm bo ít ít(thúc dặm gù ít), nhưng vòng trong chơi lâu là yếu gù đây, đấu với bổi căng, lâu khả năng không đáp ứng đâu. Nhưng xét theo giọng thì con này chơi nghe được!

16. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chú này gáy son thì hay mà nó gáy thổ phải k bác cái cổ mặt tướng của con son mà qui chân thì của con đồng..chỉ mặt mỏ còn tạm thổ...thổ mà lông bóng lưỡng thì k lỳ đâu...con này bác nuôi chưa tới nhìn cườm nó thì biết nó chưa sẵn sàng...với con này khi nào nó lộ cho bác thấy bộ cườm là bác đã thành công...nhà em có vài em cứ dấu dấu che che em nóng muốn vặt trụi lông=))...mà có cái khi nó nổi nó phải dấu hehe thui k nói đâu:laughing:

Last edited: 4/12/12
  17. dong_pham

Thích đã nhận:
    14,881
    dạ con này là con có kèm ở clip1 đó bác,nó làm nghe cũng đã lắm,không biết về lâu như thế nào,con hi vọng con này nhiều nhất.nghe bác nói yếu gù hơi buồn chúc.vậy con cho nó đi cặp với con mắt đỏ,để con mắt đỏ gánh phụ được không bác.kính.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:08 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:06 AM ----------
    PHI nghe giùm ở clip1 xem em nó giọng gì giùm mình với,con có kèm nhiều í, có phải là son pha đồng không.thân

Last edited: 4/12/12
    cucuom, NHAT DUY TH, PHIOMON and 2 others like this.
  18. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Con này tròng mắt đen rộng, tròng vàng ít dẫn đến không chuẩn chim. Nuôi lâu nổi căng, lúc chìm lúc căng. Lông ức xốp dẫn đến yếu gù. Chim này chỉ chơi tạm được thôi a ah

cucuom, NHAT DUY TH, PHIOMON and 3 others like this.
  19. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    con này son đồng hả bác tại đang trong giờ làm nên k cú cu gì dc để tối em về em nghe... nhớ mang máng hình như nó cũng là son đồng hơi gắt con này k hiền đâu chỉ tại bộ ức nó chưa đủ đô với cấp mình và qui... lông ức nó phải thô chắc thì con này phóng rước mạnh cũng thiên em nó k gù cứng do cườm hơi yếu, ngón chân móng chưa phải của con cu gù cứng ...khe mũi con này như con lải sẽ chiêu nhanh dứt khoát phải k bác...thân bác.

20. Huỳnh Văn Thọ

Huỳnh Văn Thọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,934
    Chào anh dong_pham! Tham gia diễn đàn thấy anh có nhiều chim đẹp quá, thật là ngưỡng mộ, chắc anh nuôi nhiều lắm phải không anh? Nhìn dàn chim anh đưa lên diễn đàn em thấy chim anh thiên về bài bản, mổi con 1 vẽ riêng, thiết nghĩ chắc anh nuôi và chơi để nghiên cứ và chiêm nghiệm chăng? Em cũng mới chơi thôi hà nên cũng muốn chiêm nghiệm và học hỏi từ mọi người nên có vài lời nhận xét về con chim của anh, có gì không phải mong anh và mọi người bỏ qua cho em nha!!! Con của anh bài bản khá, xét về tổng thế chim đẹp, cấp mình ok, chắc kèm nhiều hơn dồn dập hả anh? nhưng em thấy bộ qui không đều lắm nên em sợ không liền, chỉ qui đậm nên hơi lâu nổi, đặt biệt em thấy có dặm qui bìa tên, những con có qui bìa tên em thấy thường đa phần là chim hay nhưng lâu nổi và khó tập mồi. Bộ cườm đẹp nhưng hình như lông đầu và ót phủ lên bộ cườm phải không anh? mấy con này thường khó anh à, cườm ẩn cườm rơi dưới ức thì khỏi chê, chứ cườm ẩn dưới lông ót em sợ lắm rồi. Em có 1 con rất giống con của anh, nuôi gần 5 năm, nổi, nhưng tập cũng sập sình và bắt bổi rất ít. Bữa sau sẽ úp để anh và mọi người cùng xem. Em chỉ nhìn nhận con của em mà nhận xét về con của anh thôi, có gì không phải thì cho em xin lỗi nha! Thân Chào Anh!