nhờ các bác giúp cu mồi trở chứng

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi deotrung, 30/4/13.

1. deotrung

deotrung Member

Thích đã nhận:
    21
    tình hình là em mới tập chơi cu nên có mua 1 e mồi. cũng không biết xem tướng ra sao mà cũng ko có điều kiện đi đánh kiểm tra. thấy nó gáy nhiều móc là gáy nên mua luôn. đem về dc 5 ngày e cho e nó đi đánh đụng phải e bổi 2 ngồi hơn 2 giờ e nó nhảy nhưng do cái lụp cùi nên e nó nhào ra kịp. mấy hôm sau e lại đem nó đi nhưng ko có bổi. đến lần thứ 3 thì e nó trở chứng ko gáy. 2 lần trước cứ móc tầm 5 phút là e nó chơi. nhưng lần này ngồi cả tiếng mà e nó chả chơi. thất vọng đi về. hôm nay lai đem e nó đi và bệnh cũ tái phát ko gáy. nhưng có điều lạ là cứ về treo chỗ cội cũ nơi con bổi nhảy hụt là e nó chơi, về nhà thì e nó ầm ĩ luôn. giờ chán quá thích đi gác mà đi e nó ko chơi nên nản. vậy xin các bác cho e hỏi khả năng e nó bị chứng gì, cách khắc phục ra sao. thank mọi người

2. Văn Linh

Văn Linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    827
    Mồi của bác không gáy có thể do các nguyên nhân sau:
    - Nó là con mồi chứng
    - Ngày bác xuất quân thời tiết quá xấu nên mồi và bổi đều không sung
    - Nó là con chim khôn, biết được khu vực đó không có bổi nên chẳng gáy làm gì cho rát cổ họng.

3. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    hi hi mới chơi là vậy chừng nào bác niền dc con cu ra mồi thì mới hết chán...con cu của người khác đưa mình sao chơi hay dc trừ khi mình cao tay và cưng cu hơn người đó thui...em nhớ lúc mới chơi cũng mua hai con mồi lở có con nào gáy đâu hichic còn bổi thì khỏi bàn tá lả âm binh...thế là nản tuyển dong ...tới con thứ ba có tý nhẫn nại nuôi nữa năm mới gáy hichic...giờ nó chơi trồi sụt k đúng sức nó đành chịu...mình nuôi tệ quá chưa đủ lửa và niền chưa chuẩn chắc hư thêm vài con nữa bác ơi .....khi nuôi mồi bác đừng nên nghỉ làm sao bắt bổi mà bác hãy nghỉ làm sao nuôi nó mạnh nó dữ như cọp cái đã...chứ mì ăn liền ngon thiệt nhưng nó nóng trong mình dữ lắm:laughing:

Last edited: 30/4/13
    hungvcb, babeo, NHAT DUY TH and 4 others like this.
  4. deotrung

deotrung Member

Thích đã nhận:
    21
    cũng tại máu thôi bác ơi. ở nhà nó gáy gù như điên bổi cũng về loanh quanh nhà, đi ra thấy ở đâu cũng có bổi gáy thế là nổi máu lại xách e nó đi. giờ thì e đang cho vào lồng rộng chăm e nó. hy vọng là e nó ko bi gì mà chỉ bị tụt lửa. cố nuôi cho e nó lên lại đã. hy vọng e nó sẽ trở lại phong độ. mà cho e hỏi trong giai đoạn này nên treo chim trong nhà hay ngoài vườn thì tốt, lồng có cần phải trùm áo lồng ko

hungvcb, lehieuhp and chotmechim like this.
  5. thinhkocom

thinhkocom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Theo e nghĩ bác nên chiều theo ý e nó,đưa e nó đến chỗ bắt hụt bổi mà e nó thích biết đâu tóm lại được con đó hoặc con khác cùng chỗ đó là e nó tự tin chơi lại ah...hjhj con người đôi khi không được chiều theo ý mình còn trở chứng nữa nói gì con cu phải không bác