Nhờ các bác giúp đỡ về Chào mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi sodocdac, 7/3/11.

1. sodocdac

sodocdac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Đầu xuân năm mới em qua nhà ông em chơi thấy con CM này đang bỏ cám (trước vẫn ăn cám ngon lành), em đã mang nó về chăm sóc gần 1 tháng qua nhưng vẫn không có kết quả. Đến nay thì đành phải nhờ bác nào có kinh nghiệm trên diễn đàn về vụ này giúp đỡ để em nó ăn cám trở lại. Tình trạng: chào mào tự nhiên bỏ ăn cám, chỉ ăn chuối và sâu (phân có khuôn, tốt). Nếu cho chuối "nguyên chất" hoặc sâu thì ăn hăng hái, trộn chuối và cám tỷ lệ 50/50 thì ăn nhấm nhẳng, rút xuống chuối còn 1/3 thì gần như không ăn (nó gần như nhịn đói cả ngày vì dưới bố lồng không có chất thải luôn). Tóm lại là 1 tháng qua đã "vào cám" lại cho em nó không biết bao lần rồi nhưng không có kết quả. Cảm giác như em nó bây giờ không thể ăn được cám, dù là cám khô hay ướt, hạt hay bột nó cũng không ăn. Một điểm lạ nữa: mặc dù nó không đụng vào cóng cám, gần như nhịn đói cả ngày nhưng nhìn con chim vẫn không suy, tối về kiểm tra vẫn không xù lông, chim vẫn hót và nhảy nhót như thường.

Em mô tả hơi dài dòng, tóm lại là: Chào mào đã bỏ cám 1 tháng nay, bây giờ cách gì nó cũng không ăn cám trở lại. Bác nào có kinh nghiệm về vụ này kíu em nó với. Tks !

2. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Con này chắc là đệ tử của môn phái Yoga rồi?
    Hì, đùa vậy thôi chứ theo mình chào mào không thể đủ ý chí và ý thức để có thể tuyệt thực được. Bạn cứ dừng cho hoa quả và sâu xem...chẳng chết được đâu. Bác nào đồng ý giơ tay lên nào???

Hoàng ĐL and sodocdac like this.
  3. nguyenxu

nguyenxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Chim của mình cũng có tình trạng giống của bạn, nhưng đở hơn đc 1 xíu là nó cũng ăn cám nhưng ăn ít lắm, vài hột 1 ngày. chuối vẫn là thức ăn chính. ko có chuối là xù lông hix, định tiển e ấy đi rồi nhưng e ấy có chất giọng ca sĩ nên giữ lại để ép giọng cho chim con ^^

sodocdac thích bài này.
  4. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Cái này bác phải xem lại cám của bác ntn? Liệu có bị hư hay không? Chứ CM là dòng ăn tạp, cái gì nó cũng quất hết.
    Chúc chim bác mau khoẻ mạnh bình thường.

Chúc vui.
    Phutdn

sodocdac and Hoàng ĐL like this.
  5. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    chim căng quá ý mà cho tắm liên tục cho giảm lửa đi ,chim kè đấu nhiều căng quá bỏ cám giảm nhiệt cho chim bằng hoa quả tắm nhiều lại ăn trở lại ngay

sodocdac thích bài này.