Nhờ các bác giúp đỡ về thuần Cu gáy bổi

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hungvcb, 27/9/11.

1. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Chả là lên diễn đàn thấy các bác bàn về cu gáy mê quá, hôm qua mình đi săn được 1 em bổi ở chỗ cửa hàng bán chim. Người ta nó chim này là chim người ta bẫy đấy ( dạng dăng lưới bắt cả đàn đó ). Vậy cho mình hỏi loại này thuần có dễ không, cách như thế nào giúp mình với nhé. cảm ơn các bác trước nhiều nhiều nhé ! Á mình quên chụp hình em nó rồi cũng chẳng biết trống hai mái nữa, chắc phải nhờ thầi bói thôi .

Last edited: 27/9/11
  2. Thắngbugi

Thắngbugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    675
    Em thì cứ chùn áo lồng để chỗ tĩnh lặng cho chim ăn uống quen vài hôm sau đó mới mang ra chỗ treo mà mình ướm trước ( thung ) rồi hé áo dần dần là ok...Nuôi bổi vất vả, lâu, nhưng thế mới là chơi chim

hungvcb and thienfe like this.
  3. MHBPHUC

MHBPHUC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    562
    Bác dùng lồng quả đào hoặc lồng gì đó cài mấy loại cóng đựng thức ăn chính như: Thóc, cát, kê, vừng, cóng nước uống.
    - Dùng áo lồng che phủ kín cả lồng nuôi, lúc nào cho ăn, uống mới hé ra cho chim ăn, uống thôi. Ban ngày tháo khay đựng phân treo chim ra vườn hoặc hạ thổ, tối mang vào mới lắp.
    - Bác treo như vậy khoảng 4, 5 tháng là chú gáy đó chịu đứng lồng rồi. Sau đó bác hé dần, treo gần người cho dạn.

hungvcb thích bài này.