Nhờ các bác giúp đỡ

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi cuong.ngoc, 23/8/11.

1. cuong.ngoc

cuong.ngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    642
    Nhà em có nuôi vài chú gáy nhưng có 2 chú là bị đi ỉa, em cũng không biết là như thế là đi ỉa kiểu gì, giun sán hay do hệ vi sinh đường ruột, em định đưa vào mục bệnh viện cu gáy nhưng bên đấy chưa thấy chú nào bị tình trang như chim nhà em, nên em để bài ngoài này mong các bác chẩn đoán và chỉ cho em xem có thể dùng phương pháp nào để chữa trị hiệu quả nhất, em sốt ruột quá vì em chữa mãi mà vẫn ko thấy ăn thua gì.

em đưa tạm 2 chú (hơi mất vệ sinh tí các bác thông cảm)

chú thứ nhất điện thoại lởm nên ảnh ko được rõ lắm

Đây là sản phẩm ko mong muốn của nó làm em đau hết cả đầu

còn đây là SP mà em gỡ đáy lồng ra đặt xuống sân

chú thứ 2 nhà em cũng có hiện tượng tương tự

sản phẩm của nó

em vẫn phơi nắng thường xuyên, hạ thổ đều, vì nhà chật ko có đất nên em toàn hại thổ trong lồng chạy đất của mi

nên ko biết có đạt yêu cầu ko nữa.

Trên đây là bệnh tình hai chú chim nhà em, mấy chú khác thì ko sao
    mong các bác giúp đỡ.

utky, giothoc and hcongthuc like this.
  2. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    Theo tôi nghĩ bác nên xem lại chế độ ăn, có thể bác cho em nó ăn nhiều hạt kê quá!

utky, cuong.ngoc and giothoc like this.
  3. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Tim nguyên nhân là khâu cần thiết nhất trong khâu chữa trị đối với căn bệnh này bác ạ, bác phải tìm hiểu vì sao đã, tìm ra rồi thì coi như khỏi 80%

utky, ptde and cuong.ngoc like this.
  4. cuong.ngoc

cuong.ngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    642
    Em đã làm đủ mọi cách, chữa theo nhiều phương thuốc, như bisepton, becberin, ớt thóc, thuốc đia ỉa trị đậu cho gia cầm gần giống thuốc mà bác giothoc đưa ra ấy chỉ khác chút xíu về thành phần thôi, em đã cho uống cả cây cỏ hôi 1 thời gian và hiện tại vẫn dùng loại này vì em sợ thuốc tây dùng nhiều hỏng đường ruột nó mất,nói chung là lúc uống thuốc thì phân chim đỡ ướt hơn nhưng dứt thuốc cái là bị ngay, em hầu như ko dám cho ăn kê, chỉ ăn thóc là chính. thóc em mua về đãi rửa phơi khô cẩn thận, vậy mà ko ăn thua gì, nước thì em cũng chuyển đủ loại, nước máy, nước đun sôi nước tinh khiết...vẫn thế, ko thay đổi đc tình hình, được cái nó vẫn gáy gù đều.
    Ko biết bác nào đã gặp tình huống như em chưa nên em đưa lên xem có bác nào đã chữa khỏi được chim bị đi ỉa như thế thì chỉ giúp em cái.

utky and hcongthuc like this.
  5. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chào bạn Cuong.ngoc!
    Tình hình như bạn nói là vẫn hạ thổ ,dùng thuốc đường ruột,chỉ ăn lúa ..mà chim bạn vẫn đi phân như thế có nghĩa là bạn nuôi trúng 2 chú chim ỉa phân nước.Ở loại này chim vẫn gáy gù bình thường,chỉ có điều uống nước rất nhiều và đứng nắng rất dở.Nếu bạn là người chơi mồi cây thì còn dùng tạm,chứ chơi mồi đất thì nên loại 2 chú này,vì kg bền ,đứng nắng rất dở.Mình đã từng nắm con mồi như thế,thật khó chịu về khoản vệ sinh.Chúc bạn vui!

loc ct, phutancamau and cuong.ngoc like this.
  6. elinkjsc

elinkjsc New Member

Thích đã nhận:
    11
    Giống y hệt tình trạng bệnh của Cu em nuôi, đã up hinh và post nhiều nơi nhưng chưa có cách chữa trị dứt điểm.
    Có AE mách :
    Cách 1: Dùng đất tổ mối bóp nhỏ phơi khô cho ăn khoảng 1 tuần là khỏe, em vẫn chưa tìm được đất tổ mối nên chưa áp dụng được, bác thử xem và cho em kết quả.
    Cách 2: Lấp phân trâu phơi khô sau đó trộn vào cóng nước cho uống ( tỷ lệ 2g phân trâu khô cho vào 1 cóng nước), uống liên tục 1 tuần là khỏi. Cách này em cũng chưa áp dụng được vì em ở trong nội thành Hà Nội chưa kiếm được, bác cũng áp dụng thử rồi cho em kết quả.
    Chim Cu em nuôi bị cũng cả tuần rồi và áp dụng nào là uống thuốc, hạ thổ, giun đất... đều để lại nguyên kết quả ban đầu chưa chữa trị. Em chỉ còn mong 2 cách trên, rất mong thành công cho con chim Cu của bác. Để em bõ công lặn nội tìm 2 phương thuốc trên.

utky thích bài này.