Nhờ các bác giúp gấp cho em về chim khướu bổi

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi trantuancuong, 16/8/12.

1. trantuancuong

trantuancuong Active Member

Thích đã nhận:
    35
    Tình hình là em mới bẫy được một chú chim khướu có giọng hót tương đối hay,khi chim về
    thì em thấy có 1 trống và 2 mái, chim về chừng 5 phút thì có 1 con nhảy vào đánh chim mồi và dính bẫy, do tầm nhìn bị khuất nên em không xác định được đó là chim trống hay mái nên em không gỡ bẫy ngay mà để thêm khoảng 10 phút khi xác định đã dính chim trống em mới ra bắt chim.
    không biết do khi dính chim bị cánh lồng bẫy làm dập chân hay do bị chim mồi đánh mà khi bỏ chim vào lồng em thấy chân trái của chim hơi đau, đến hôm nay đã là ngày thứ 3 rồi mà tình hình có vẻ trầm trọng hơn,chim đã chịu ăn cào cào và sâu mạnh nhưng khi đậu cầu thì chỉ đậu được chân phải còn chân trái chỉ thòng xuống,các ngón chân trái dường như không cử động được
    đây là chú chim bạc má có giọng bắt cô trói cột ,và nhiều giọng rất hay,mắt đỏ,đầu xà,đuôi khá dài,tướng chim thon rất đẹp. Rất nhiều cao thủ đã săn nó nhưng đều không được, không biết do có duyên thế nào mà nó lại vào tay 1 thằng amatuer như em
    Rất mong được sự chỉ giáo của các sư phụ ,sư huynh để em điều trị sớm cho chú chim này,tránh bị thương tật về sau
    Em xin chân thành cảm ơn!

2. phong_banganh

phong_banganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    cái vụ này k rành nên úp phụ 1 cái thoi......

trantuancuong thích bài này.
  3. khangbirds

khangbirds Member

Thích đã nhận:
    13
    cho nó tắm nước muối thử xem có ông bạn mua con lửa bị đứng 1 chân dùng cách đó là hết nhìn chim bình thường ko có tật gì luôn còn khướu của bạn ko biết như thế nào cứ thử đi biết đâu nó hết.

trantuancuong thích bài này.
  4. hungmt

hungmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Thông thường thì chim bị gãy chân hoặc bị đau thì nó sẽ không đứng bằng chân đó cho tới khi lành hãn, 1 thời gian sau nó sẽ tự lành lại và khỏi. Nếu trật khớp thì khi lành lại nó sẽ bị tật còn không thì sẽ bt trở lại. Do chân chim nhỏ nên k cố đình được, bơi vậy cứ để tự nhiên đừng tấy mấy mà càng nặng thêm. Điều chủ yêu bay giờ là cần trùm áo lồng để nơi yên tĩnh mồi sống đầy đủ cho chim lấy lại sức khỏe.
    Chúc chim bạn mau khỏe.

cuongquephong and trantuancuong like this.