Nhờ các bậc tiền bối tư vấn giúp mấy e Catlaya

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi samicbv, 27/10/13.

1. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Đang là mùa Catlaya ngoài miền bắc, mình cũng có vài em.. mọi năm thì vẫn đều đặn ra hoa. Khi e nó mọc thêm bầu cạnh lá, sờ có nhân bên trong, rạch bầu là sẽ có hoa. Nhưng năm nay, e nó cũng ra bầu.. nhưng sờ chẳng thấy gì bên trong cả (siêu mỏng!!!), chán chẳng muốn bóc cái bầu cho enos nữa.
    Ảnh demo e nó đây ạ:

Nhờ các cụ có kinh nghiệm ủn Catlaya ra hoa tư vấn giúp
    Xin chân thành cảm ơn

2. tathienanh

tathienanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Trông chậu đất màu xanh còn có chút sức sống, chậu nhựa đen có lẽ là cây bị mệt. bạn có lẽ đã đến lúc phải thay chậu, tách cây, thay chất trồng mới. (Bạn nên đọc bài " Chơi lan những điều cần biết" của bác Cù trông diễn đàn) Nếu lan quá yếu, bạn đừng mong mỏi hoa quá, bông hoa không được mỹ mãn, ra hoa xong cây sẽ mệt và "beng" luôn. Bạn chăm cho cây tốt để chờ những mầm mới khỏe, cho ra hoa. Cattaya làm gì có mùa. mỗi nhánh mới khỏe mạnh đều cho hoa mà.

3. samicbv

Thích đã nhận:
    109
    Cụ này chán quá. Không nhát thiết phải tách ra cụ ạ, chậu Lan to, ra nhiều hoa nhìn sẽ đẹp hơn. Vấn đề tio đang muốn hỏi là nguyên nhân và cách xử lý để các bọng kia có mầm nụ bên trong cơ. Chậu nào chẳng được, chậu nhưa cho nó nhẹ giàn .....

tathienanh thích bài này.
  4. tathienanh

tathienanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    minh đâu có nói không trồng chậu nhựa, chẳng qua là thấy cây của bạn ở chậu nhựa èo uột, có sức sống đâu mà ra hoa. Bạn phải dưỡng lại cây thì mơi mong có hoa được. Mình trồng lan catlaya từ cây con mua về, sau 3 năm là sẽ cho hoa, sau đó cứ lên mầm mới là lại có hoa mới.

5. samicbv

Thích đã nhận:
    109
    Chán cụ này quá, nhìn cây nhà tôi thế kia mà phán èo uột? Mập ú luôn. Năm nào cũng ra hoa, năm nay bầu hoa bị lép mới lên hỏi các bậc tiền bối chứ.. cụ ko bết, lan còi vẫn ra hoa bình thường, nhưng hoa cũng còi thôi sao?