NHờ các bác tìm giúp loài lan SPAO-LINH (hay còn gọi là Hoàng Lan)

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi hieukape, 14/11/11.

1. hieukape

hieukape Well-Known Member

Thích đã nhận:
    857
    Có bác nào biết về loại lan này chia sẻ thông tin cho e với.nghe nói đây là loài lan quý mọc trong rừng.E biết thông tin về loài lan này qua một cuốn sách có tên là Tìm hiểu về ngải nghệ huyền bí do tác giả Huỳnh Liên Tử viết.Ko biết loại lan này thực hư thế nào nên rất tò mò.

2. Nup

Nup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    280
    Hoàng lan(Dendrobium chrysotoxum) là tên gọi ở trong Nam mà ngoài Bắc thường gọi là Hoàng Lạp.Cũng có kiểu hoa giống với kim điệp, nhưng thân mập, cứng hơn nhiều, có 3-7 lá dai cứng ở đỉnh, phát hoa thường ở đỉnh và các mắt gần ngọn.có 2 loại:1 loại hoa có họng màu vàng,thường gọi là hoàng lan hay hoàng lạp.loại kia hoa có họng đậm hơn có khuynh hướng chuyển sang màu đỏ gọi là Sơn Thủy Tiên(Loại này phân bố nhiều ở phía Bắc)

3. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Hoàng lạp mà bác có gì đâu. Nhà em có một chậu to vật. Em này thơm nhưng chỉ tội nhanh tàn.

4. hieukape

Thích đã nhận:
    857
    Cám ơn mọi người đã chia sẻ, Bác vinhlisheng có thể chia cho e làm giống được ko, e ở nam định. Thank bác trước

vinhlisheng thích bài này.
  5. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Làm giống thì nên kiếm chỗ bán giống ấy bạn. Cám ơn!

6. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Các bác à! Sơn thủy tiên là Hoàng lạp lá dầy (Hoàng lạp sống trên núi đá), loài này hoa thơm và bền hơn hoàng lạp lá mỏng.

7. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Bạn này có lẽ hỏi đúng rồi! Tôi hồ đồ xem bài 2 vì ban đầu tôi không thấy bài 1. Nếu là cây địa rừng Hoàng lan, cây này có thể là hoa vàng, lưỡi đốm đỏ gần giống như cọp vàng và rất thơm thì phải???

Tôi chỉ ngại đoán sai ý bạn! Nếu đúng loại này, tôi cũng kiếm đc 1 khóm, nhưng khó trồng lắm vì cây này mang về nhà trồng xuống lá tới tấp, trơ trọi vài củ và vài chiếc lá. Tôi đang ngại bạn này hỏi cây hoàng điểm hay đại hoàng lan kiếm???

8. hieukape

Thích đã nhận:
    857
    vâng đúng đó a, loài này là địa lan, trồng dưới đất nếu có bác chia lại cho e một mầm làm giống với e tìm ko được nên mới lên diễn đàn hỏi. Xin cảm ơn anh.

9. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Nếu như mô tả, loài này cũng đâu quá hiếm bác???
    Tôi nghĩ vậy vì tôi vẫn kiếm đc 1 khóm to mà. Tôi vẫn còn 1 củ mầm, đang lên chồi cây đc khoảng 2-3cm. Sao bác biết tôi tài tình thế???Chắc bác đùa tôi thôi. Tôi thấy bác thú vị thiệt! Hay bác có ý gì trêu tôi??

Last edited: 19/12/11
  10. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Đúng là đợt lúc mua, tôi có tặng 1 bác đến vài củ mầm đang lên chồi của Hoàng lan nhưng mà tôi quen bác này. Hay bác này đang trêu em???

11. hieukape

Thích đã nhận:
    857
    E ko quen bác, e đang cần tìm mà, e ở dưới nam định, trêu đùa gì bác đâu, nếu bác ko bán thì cho e một củ gọi là của làm giống làm má, a e giao lưu luôn, a có nuôi chào mào thì e tặng. Thân chào

12. thanh dam

thanh dam New Member

Thích đã nhận:
    1
    mình mới tham gia diễn đàn, các anh chị nói cây hoàng lan mà như là cây thuỷ tiên vàng(hoàng lạp, còn gọi là đùi gà) vườn nhà em cung trồng được khoảng 50 bụi thân dài khoảng 50-70cm, hoa nở vào mùa xuân. có hương thơm và rất bền, em con biết tên goi khác là hoàng phi hạc.(có thể mỗi vùng miền có tên gọi khác nhau.) nếu không đúng ý cây Spao- linh) của tác giả, e sẽ gủi hình em hoàng lan nhà em để các anh chị góp ý nha

13. forestman

forestman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    Hoàng lạp và hoàng phi hạc khác nhau rất nhiều, bạn nên xem lại nhé. Hoàng lạp thân tròn khoảng 20-30cm hoa màu vàng. Hoàng lạp thân lép hình zic zac, ra hoa màu trắng. Vài lời góp ý, mong được chia sẽ.