Nhờ các bác tìm giúp tác giả của bài viết

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Bình Nguyên, 20/9/12.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Nhờ các bác tìm giúp tác giả của bài viết

Tôi có lưu bài viết sau trong USB, nhưng không nhớ là ai đã viết, nhờ các bác chỉ giúp. Xin cảm ơn nhiều!

"Nhìn cái mỏ ta biết ngay con đó gáy nhanh hay chậm, nhìn cái lổ mủi ta biết nó gáy to hay nhỏ, nhìn bộ cườm ta biết ngay con đó gù nhiều hay ít, nhìn chóp mỏ + quy ta biết ngay con đó kèm hay không kèm ... nhìn cấp mình là biết ngay con đó có bền hay không ..."

Tại sao khi nhìn mỏ chim ta biết ngay con chim đó gáy nhanh hay chậm?
    - Thường thường thì mỏ của chim cu cườm na ná giống nhau nhưng nếu bạn là người tinh tế thì bạn vẫn nhận ra được sự khác biệt mặc dù điều đó rất ... rất .... là nhỏ.
    Ví dụ : Mỏ chim thường có màu đen nhưng vẫn có sự khác biệt đó là: đen bóng và đen mốc, ngoài ra còn có loại mỏ đỏ, mỏ trắng nữa nhưng mỏ đỏ và trắng thường rất hiếm. Khi nhìn vào mỏ chim nếu con nào có mỏ đen bóng là con đó siêng gáy nhưng không phải con nào cũng liền kèo (nhớ cho rõ điểm này kẻo lẫn lộn, con siêng gáy phải cộng thêm một điểm nữa mới trở thành liền kèo ...nhớ nghen!) .
    Còn gáy nhanh hay chậm thì ta cũng coi ở mỏ chim nhưng nó lại nằm ở phần hình dáng của mỏ, có con mỏ to, có con mỏ nhỏ, có con mỏ dài, có con mỏ ngắn, có con mỏ hụt (thiếu mỏ), có con mỏ cong, có con mỏ thẳng ....vậy ta phải xem ở đâu đây?
    Con nào mỏ to, bự, Không phân biệt dài hay ngắn nhưng "lổ mủi gồ cao" (cái phần phù lên, cục gù của lổ mũi càng cao thì càng chậm) thì con đó gáy lớn tiếng, gáy chậm và không liền kèo.
    Con nào mỏ vuốt nhỏ nhìn từ trong ra ngoài càng nhỏ, có người gọi là mỏ sẻ, có màu đen bóng thì con đó gáy nhanh, mau miệng. Nếu con nào mỏ nhỏ, gọn, ngắn, cộng với mỏ hơi cong, sống mũi cao hơn phần gồ của lỗ mũi thì con này gáy rất nhanh, khi có bổi về ta đếm không kịp, nhớ nghen.
    Gáy to hay gáy nhỏ thì ta nhìn vào cái lổ mũi chứ không phải cái cục gù của lổ mũi. Con nào mà lổ mũi hẹp, ngắn thì gáy nhỏ. Còn con nào lổ mũi dài và rộng thì gáy lớn tiếng.
    Nhìn vào lổ mũi biết ngay con đó kèm hay không kèm, nhưng ta chỉ đoán được 70%, phải xem kỹ lông quy mới dám chắc 100% tại sao vậy? Khi nhìn vào chóp mỏ thấy nó hơi gồ cao y như đang ngậm hạt lúa thì ta biết ngay con đó là con chim kèm nhưng kèm nhiều hay ít thì ta phải nhìn vào đầu cánh, xem lông quy mọc ngay hàng hay không? Cái này khó nhìn đây nhưng nếu bạn cố học vẫn học được ...
    Còn khi ta nhìn con chim ta biết nó bền hay không bền? (tức là có gáy liền kèo hay không? hay chỉ gáy 3 đến 4 kèo là nín 1 đến 2 kèo sau đó mới chịu gáy tiếp, hoặc chỉ gáy từ sáng sớm đến 9, 10 giờ là gói cánh nghỉ mệt...đến 3 giờ chiều mới gáy tiếp). Để ý con nào ngực lép là không bền đồng nghĩa với không liền kèo ... Nhưng bộ ngực hơi thiếu mà lưng gù thì chơi được. Con nào ngực to, có ức đôi (có đường kẻ xẻ đôi ức) hay nhìn bộ ngực don don nhưng mình dài đòn thì rất bền .... nhớ là thân càng dài càng tốt.
    Việc chim gáy thừa (hậu đôi, hậu 3,...) có liên quan đến hình dạng đầu của nó. Nếu quan sát ngoài thực tế thì những chú chim nào gáy thừa đều có đầu vuông (phần đỉnh đầu kéo dài ra phía sau như người đội mũ kêpi vậy).

2. Chuông Gió

Chuông Gió Member

Thích đã nhận:
    87
    Theo em với cách viết và lập luận thế này thì có lẽ là của anh Trọng Nguyên, nếu ko đúng mong các bác và anh Nguyên đại xá.

3. vinhhan

vinhhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    đây chính là một trong những series truyền đạt kinh nghiệm về cu gáy cho những người mới vào nghề của bác Trọng Nguyên, em nhớ hồi em học đại học năm 2, em toàn vào box đọc ngấu nghiến các bài viết của bác Trọng Nguyên, giờ bác ấy lâu lâu mới xuất hiện, chắc quên luôn diễn đàn này rùi @@

4. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
  5. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bài viết của anh trọng nguyên, kinh nghiệm chia sẻ của anh khá chính xác, những để nhìn được điều đó các bác phải có nghiệp vụ và bằng cọ sát thực tế. chứ cứ hóng hớt theo lý thuyết e 10 năm 20 năm các bác cũng chỉ chạy số ze.

6. Các bác có nhầm lẫn không vậy, em mới tìm được tấm hình này. Theo hình thì bài viết đó là của chú Duy cugayquangngai mà!

7. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Bác Bình Nguyên chắc định giở bài chơi nhau nửa đây, thôi bác ạ, dĩ hòa di quý đi mà...., nghe mấy nốt nhạc là đoán được rối...
    Tôi nghĩ, bác Bình Nguyên biết rõ ai viết, các bác trả lời là trúng ý bác ấy rối...

8. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe....pass wa đi chú công an ơn.
    bác thobau nói đấy ......dĩ hòa di quý......cho trời quang mây tạnh ...để còn đc ...gác cu chơi
    hehe

minh vũ, QuanLuong, thobau and 5 others like this.
  9. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    kha kha bài này sao nhiều dấu ? để em cho hết hỏi nè..
    nhìn vào cái mỏ ta có thể đoán phần nào chú cu nếu nó hình cong cong như con sâu uốn mình nhìn thấy giống giống thui nhe chứ có con nào mà cong như thế thì các bác cứ chém em tẹt ga mà đặc biệt nó có cảm giác mỏng nghía cái là liên tưởng thằng này nó đọc ráp ác lắm cục cù cụ cù cụ cù cù cụ....có con thẳng ngay như mũi khoan trong to ngoài nhỏ dần em gọi là mỏ đinh laọi này thích chiêu gù kèm dây nhợ nhợ nhưng sáp lá cà là thúc la phan thui ít kèm nếu nó mà cong cong nữa thì sao ta keke tự sướng đi nhé(loại mỏ này dài thì phải mỏng còn ngắn thì phải bụp như nụ tầm xuân ấy)..thêm loại ngắn mà quặp hơi cong cong thui vì nó quá ngắn và bụp nên ít thấy cong nhưng lọai này là những con dày bài bản chơi ổn định kết hợp cái đầu tròn má phún phín cỗ thắt.....đó còn hỏi gì nữa k keke..mấy lọai mỏ trên chỉ những con hay hay mới có còn một lọai mỏ gọi là vô địch trong kung phu chửi lộn đó là keke...mà hết hỏi rùi phải hong còn hỏi nữa em trả lời nữa ah=))=))

Last edited: 21/9/12
  10. Bồ Cắt

Bồ Cắt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    158
    nhìn qua là thấy Cugayquangngai chép bài mà, đến chữ SAI XÓT mà còn viết thế này...

11. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    hai BÁC ở gần nhà mà sao...em ủng hộ ý kiến của 2 BÁC THỔ BẦU và BÁC GACCU.cùng đam mê cục cúc cu mong hai BÁC bắt tay hòa giải cùng nhau gác chai sau đó gác cu.chúc hai BÁC vui không còn buồn phiền nửa,em chúc hai BÁC vui khỏe thành đạt trong cuộc sống.

12. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Úi da, cái chuyện " ĐẠO " văn theo tôi thấy thời buổi nay nhiều lắm. Các bác cứ dạo một vòng các forum về chim gáy, gà rừng, chào mào... thì các bác thấy khối bài copy mà lại không trích dẫn nguồn. Lúc đầu cũng cảm thấy bức xúc... Nhưng nghĩ lại; cái thời của tạm xài chung, một loại gạo, mấy trăm loại người ăn... Vậy tại sao ta không để xuống cho nó nhẹ bụng.

Thân,

minh vũ, tdj_phan, anhhaibo and 15 others like this.
  13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Thôi bỏ qua cho thằng nhỏ đi anh, tôi nghiệp nó, dù sao cũng cảm ơn nó vì nó cũng là một thằng rất đam mê như ae ta. mà chơi cu chẳng có ai bảo ta là hay, chẳng qua toàn học cái ngu mà biết rõ là ngu vẫn cứ chạy theo học hoài. nói thẳng ra thì bài viết của anh trọng nguyên độ chính xác chưa cao đâu, ae nên đọc, chiêm nghiệm và đúc rút thêm cho mình nhiều kinh nghiệm thực tế.

minh vũ, dong_pham, hungvcb and 8 others like this.
  14. QuanLuong

QuanLuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    Hehe em còn nhớ bác hoctro_mechim có chữ ký như thế này:

"Một sao một lụp dọc núi rừng
    Đi tìm cho mình chú bổi cưng"

Thì chú cugayquangngai có chữ ký như vầy:

"Một sao một lồng dọc núi rừng
    Đi tìm cho mình chú bổi cưng"

Last edited: 22/9/12
  15. Xin lỗi vì đã làm phiền các bác! Đúng là em muốn đánh cho thằng cu Duy vài phát vào mông cho nó khôn ra, đừng đi các nơi khác leo lẻo ta là chính nhân quân tử, khoe mẽ và chê bai người khác nữa. Nhưng thôi vậy, đã chuẩn bị 1 số hình nữa để post lên nhưng nay thấy thế cũng đủ rồi.

Kính nhờ BQT xóa hộ topic này giùm em. Xin cám ơn!

16. QuanLuong

QuanLuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    Xóa làm gì bác, cứ để vầy cho chú ấy vào xem cho biết. Sẵn cho người khác rút kinh nghiệm luôn thể!

17. camucugay

camucugay Member

Thích đã nhận:
    18
    bài viết này là của bác Nguyên chính sát 100% luôn bên cugay.org có nguyên bài của anh Nguyên luôn mình đả đọc rồi

18. dang uy thien

dang uy thien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    502
    Đúng là cugayquangngai quá tào lao, sàm hết biết.............

minh vũ and hoangngantg like this.
  19. duongcuong

duongcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    834
    Cứ để đi bác hihihih ae hiểu biết thêm tý đễ đỡ lầm đường lạc lối :)) :))

minh vũ and hoangngantg like this.
  20. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    -Bác Bình Nguyên có hình thì post lên cho anh em xem, ngại gì? Sau vụ này thì anh em sẽ bớt cầm nhầm bài của bạn khác thôi.
    -Có một anh cũng nhặt bài trên internet, viết lại nè, không trích dẫn nguồn, chú gì .....thanh tra ở Đà Nẵng nắm được cái đuôi thò ra, nhột muốn chết đi được!?
    -Mong rằng khi sưu tầm thì trích dẫn nguồn, mượn bài của bạn thì chú thích tên bạn vào, như thế thì không bị nhột toàn thân! hi hi hi!

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.