nhờ các bác tư vấn cho em vụ này cái

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi mechimmc, 22/8/10.

1. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    tình hình là thế này các bác ạ.em ở móng cái cũng có tý sở thích chơi họa mi,đặc biệt là rất thích đi rững bẫy họa mi.nhưng có một chú họa mi đã làm em,cũng như tất cả những người đánh họa mi ở móng cái phải bó tay,nó hót thì không chê vào đâu được (được mệnh danh là giọng ca vàng,là đàm vĩnh hưng của làng ca nhạc việt nam.vì nó hót đảo giọng rất tốt) có ngừoi đã theo nó 4 năm nay và số lần đánh dụ tính vào khoảng trăm lần .còn tính trung bình thì vào khoảng vài chục lần,đánh bằng tất cả các cách mà có thể dùng được.có người dùng lưới càn,có người thì đánh tròng (lúc đánh mồi trống cũng như mái )có người chiều hôm trước ra tròng(trung bình đánh khoảng 20 cái ,nhưng hôm đó đánh cả gần trăm chiếc ) tối mắc võng ngũ chờ sáng sớm ra chim mồi chứ không để nó phát hiên có người nữa.không một lần nào nó không đến nhưng bạn cứ cắm tròng khu nào thì đừng mong nó đặt chân vào đấy(mái bắt không thể nhớ nổi là bao nhiêu)nó có thể hót cả ngày cùng mồi luôn (đói đi ăn tý ti quay lại hót đấu ngay)không bao giờ chịu nhảy lồng sập chỉ đứng cách chim mồi khoảng một vài mét thôi.em cũng như tất cả những anh em ở móng cái rất muốn thu phục em này các bác có cách nào khả thi thì hiến kế cho em vụ này cái nhé .rất chân thành cảm ơn

2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Con chim trận mà bác. Giờ nó khó chơi rồi. Em thì chưa biết bẫy bao giờ cả nên không biết gì mà nói với bác. Theo em dùng lưới đánh.:D

3. mechimmc

Thích đã nhận:
    291
    bọn em cũng đã dùng cách này rồi, nhưng không hợp địa hình lắm nên rất khó chơ.i (vì nó an tọa ở một khu rừng thông rất rậm và cao nên không càn được)em đang tính dùng keo dính, mà chưa tìm được loại keo nào phù hợp và chỗ bán cả.

KtsBim thích bài này.
  4. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Keo dính em đã đc nghe qua. Để mai em sang hỏi mấy bác bẫy chào mào xem mua keo dính ở đâu

5. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    nếu đã thử bẫy bằng giò mà dùng đến gần trăm cái giò cũng không được thì đúng là thua, dùng cú gọi về mà nó k chịu vào chỗ cắm giò thì cũng thua.

6. choelua

choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    E phải thanks cụ choelua chứ sao bắt cụ phải thanks Em

7. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    dùng keo dính chuột thử coi bác,keke. e này chắc bị nhìu ng` bẫy hụt, nên dẫn tới tình trạng chim khôn, bít hết tất cả các mánh của dân bẫy chim rồi, nên ko bao h dính bẫy. con này vừa già rừng vừa già đời, bó tay rồi bác ơi. còn 1 cách sợ bác ko dám thôi, mua cây súng bắn nó, ko phải súng bắn chim, súng bắn thuốc mê.hehe ! đảm bảo 100% là nó sẽ thuộc về bác !

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:42 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:41 PM ----------

e đã thanks bác KtsBim rồi mà. sao bắt bẻ e hoài thế, tội e ! :(

8. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Vấn đề nay nan giải thật, theo lời kể thì nó bị mọi người theo đuổi 4 năm nay nghe kinh thật. Thôi thì giờ cứ để nó sống như vậy luôn đi chinh phục về rồi thì sao được hưởng thức giọng ca vàng nữa. Về thuần lên mất cũng 1, 2 năm tính ra tuổi đời ca hát của em nó đâu còn bao nhiêu? Để em nó hót và biết đâu có hậu duệ về sau ^^

9. mechimmc

Thích đã nhận:
    291
    em biết chưa chắc bẫy về em nó còn hót hay như ở ngoài,nhưng các bác cứ thử nghĩ xem thấy chú chim hay mà không thu phục được .cảm giác mình bị thua nó, thấy khó chịu lắm.bẫy được về em thuần song chơi cũng được vài mùa nữa mà. nên vấn đề nuôi được bao lâu không quá quạn trọng, mà phải không các bác. em đang tính dùng thêm kiểu đánh thức ăn nữa ,biết đâu đấy nó lại bị bắt vì miếng ăn. đánh theo kiểu đánh chim chèo bẻo,dùng chim mồi dụ nó đến dùng dế làm mồi bẫy.em hy vọng lừa được nó

hoamirung thích bài này.
  10. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Để nó sinh con đàn, cháu đống ra rồi bắt con nó về chơi có khi hay hơn. Mình đi bẫy với mấy anh em chơi chào mào cũng vậy. Có vùng có con trống cực đẹp, to, dữ, chơi tuyệt vời. Sau một thời gian đánh nó hoài không được. Mọi người để lại xem nó làm tổ ở đâu, thấy nó dìu đàn con đi tập bay chuyền là chú ý tập trung bẫy con của nó. Vậy thôi, chứ ko cố bắt nó cho bằng được

11. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Bác này còn thâm hậu hơn cả Tào Tháo, ác quá cứ thế này hết chim mà nuôi.

12. KhanhHD

KhanhHD Chủ stick thương mại

Thích đã nhận:
    1,065
    bạn viết tất cả các cách các bạn đã dùng để bẫy chú chim đó lên đây , nắm được chi tiết tôi sẽ tư vấn cho các bạn

rongbiengl, Tigertran and hoamirung like this.
  13. mechimmc

Thích đã nhận:
    291
    tôi đã dùng khá nhiều cách rồi mà tôi vẫn không thu phục đc em. nó nên nhờ các bạn bày thêm cho vài cách nữa xem thế nào .

hoamirung thích bài này.
  14. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Nghe bạn tả thì có thể con này đã bị nhiều người bẫy hụt rồi nên giờ bất chấp tất cả các thể loại bẫy. Mình nghĩ tốt nhất cứ theo phương án của Rùa con, để nó sinh sống và sinh nở rồi thâu tóm con cháu nó. Bản thân con chim nó ương vậy về thuần chắc cũng mệt đấy bác ạ.

15. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Con chim 4 năm mang về nuôi chắc là chơi ok lắm đây. MÌnh mà như bạn cũng có bẫy

cuboxitin and HOAMI_HAMINO like this.
  16. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bác này chắc là cao thủ vỏ lâm, đây. hy vọng tư vấn đc cho bác kia bắt đc con chim 4 mùa. e ở tận TPHCM, đt cho bác mang cám vào ah,keke ! thanks các bác đã quan tâm

17. chichchoe_lua

chichchoe_lua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    bác cho em biết em mi đó ở chỗ nào vậy,em ở trên tiên yên cũng có chút kinh nghiệm bẫy mi,hôm nào bọn em tổ chức một buổi xuống đấy để thử xem sao, nghe bác nói về em nó thì có khi gặp về lại mất ăn mất ngủ thôi.Mình nghe nói ở trong pắc côn sinh vẫn còn có khá nhiều mi rừng nhưng chim ở đấy không được đẹp lắm,bạn mình cũng đã vào đánh thử được 1 em rồi

18. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Cái loại chim già đã thành tinh này + thêm bị bắt hụt hoặc bị bắt 1 lần sau đó sổng được thi chỉ còn có 1 cách là làm cái lưới to bắng cả khu rừng may ra mới tóm được nó, thôi để cho nó sống mà thi thoảng làm cái hồi hộp đầy người có "Xiền" muốn có cái hồi hộp cũng chẳng mua được đâu

19. KhanhHD

KhanhHD Chủ stick thương mại

Thích đã nhận:
    1,065
    chào bạn con chim bạn viết ở trên là 1 con chim già rừng bị bẫy hụt nhiều lần vì vậy rất khôn nếu như bạn muốn bẫy nó bạn phải chuẩn bị 2 con mi mái thuần và hay + 1 chú mi đực loại làm mồi tốt . Cách bẫy như sau :
    - Bạn chọn 1 chú mi mái thật hay và mang ra khu vực có chú chim đực định bẫy bạn treo chú mái lên vẫn giương bẫy + buộc thêm ở cần bẫy mấy chú châu chấu hoặc dế tươi bạn cứ treo cho đôi chim đó làm quen sau 1 vài hôm chim đực đã ăn chim mái và không thấy có mối nguy hiểm gì ( trong thời gian cho đôi chim đực - mái ăn nhau bạn nên tránh xa và không nên đưa thêm 1 con chim nào khác đến )
    - bạn quan sát đã thấy đôi chim đực - mái ăn nhau thì tiếp tục bạn mang thêm 1 đực - 1 mái nữa bạn đến treo cách nhau độ 1m con đực ở ngoài thấy đôi chim lạ đến + được mái thúc giục sẽ nhảy vào lồng bẫy có chim mồi để đánh nhau sẽ bị sập bẫy
    *Lưu ý : bạn cố gắng để chim đực ở ngoài + mái bạn mang đến ăn nhau thật kĩ và khi bẫy chuẩn bị lồng bẫy thật cẩn thận vì trượt thì sẽ khó bẫy lại lần nữa

Hoanganhqy and mavanz like this.
  20. mechimmc

Thích đã nhận:
    291
    cách của bạn tôi sẻ nghiên cứu thêm và xem thế nào phù hợp nhất thì tôi sẻ làm theo bạn.bạn chích chòe lữa cũng như tất cả các bác nào nếu ra mc. tôi sẻ đưa các bác lên thăm chú họa mi này xem nó hót thế nào. ở mc h vẫn rất nhiều họa mi tôi thích nhất họa mi ở km7 hải yên đi vào và ở cao lan(lục phủ) theo tôi nhận thấy chim ở 2 nơi này thường dữ chim hơn.

Last edited: 26/8/10