Nhờ các Bác tư vấn dùm.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi haihan, 17/10/12.

1. haihan

haihan New Member

Thích đã nhận:
    4
    Vừa rồi có theo anh em lên rừng đánh cu chơi, tình cờ gặp thằng bé có nuôi con bổi đang nỗi, mình theo nó xách bộ vào rừng dợt chơi, thấy con bỗi cũng chơi khá khi bỗi rừng về, mình quyết định mua đem về T.Phố, về nhà hôm trước hôm sau nó gáy gù bình thường,nuôi được 1 tuần thấy chim khá căng chơi suốt ngày nên mình xách đi dợt, vì ở SG điểm dợt bỗi khó tìm nên mình chở đi bằng xe khoảng 20km, đến nơi dợt thì chim nín thin không mở miệng.
    Vì mới chơi chưa có kinh nghiệm dợt bỗi rất mong các Bác trên diễn đàn tư vấn giúp. Chân thành cảm ơn các Bác .

2. tuancuha

tuancuha Member

Thích đã nhận:
    268
    Chuyện chim bổi đi dợt đánh bẫy lần đầu, đi xe xa như vậy nó có thể không gáy là bình thường, bạn nên chọn nơi dợt bẫy có chim bổi bên ngoài đang gáy và hay bay qua lại mà treo, treo vừa phải không quá cao cũng không thấp,nên treo nơi thoáng cho chim lồng dễ nhìn thấy bổi bên ngoài, không treo nơi quá rậm rạp và kín, ban đầu nên đi tập gần hơn khi có thể, nếu không có điều kiện thì cũng cứ đi như vậy vài lần cho chim quen dần sẽ gáy tùy con, trước khi đi xa tới nơi treo dợt chim nên hạ thổ chim khoảng từ 15-20 phút rồi hãy treo lồng.

3. minhxiro

minhxiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    mình có con mồi mua ,chủ củ đi bộ ,xe đạp .về mình cho đi xe máy củng nín luôn .nhờ anh em tren d đ tư vấn.sau khi gáy lại bình thường để xe máy nổ tại chổ móc lên xe cho nổ ga lăng ti lâu lâu rĩn ga,cở 20 phúc móc lên lại cây.cứ như thế khi nào gáy gù bình thường thì tập đi xa .bước đầu cở 5 km.thử có chơi ko .nếu chơi thì di xa hơn.cứ như thế mà tập .bạn làm như mình thử xem sao. chúc bạn thành công.......thân...

haihan, tuancuha and motngaybinhyen like this.
  4. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    cái này em thấy trên diễn đàn đã nói rồi mà tìm hoài ko thấy chỉ nhớ mang máng là cứ bỏ chim lên xe rồi để nổ máy thời gian đầu thì cho vài chục phút sau dó tăng dần rồi chim sẽ quen thui ah

hungvcb thích bài này.