Nhờ các bác tư vấn về cách nuôi cu gáy non

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi chao mao, 28/8/11.

1. chao mao

chao mao Guest

Chào các anh, các bác, em muốn nhờ các bác chỉ bảo cho em điều này.
    Chẳng là hôm qua đi làm chợt nhìn thấy 1 tổ cu gáy, trèo lên bắt thì thấy nó cũng to to rồi, lông ống đã mọc và lông đuôi cũng dài khoảng 3 cm, cũng may mà chưa bay theo mẹ được, em về nhưng nó nhát người không chị mở mỏ ra để cho ăn, lấy tay đưa lại nó cứ sợ sợ gianh cánh ra tự vệ, mà em cứ phải banh mỏ ra để đút cám mà khó quá thường thì cu non động tay vào mỏ là nó chúi mỏ , mở mỏ đòi ăn, sao con của em nó nhát thế, hay về nó chưa quen người, mà bắt về được 2 ngày rồi, em đang banh mỏ cho ăn cầm chừng thôi chứ chưa cho nó ăn no được, mong các bác tư vấn để làm sao nó chịu mở mỏ để việc cho ăn dễ dàng hơn. Em xin cảm ơn

2. blackandwhite

blackandwhite Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    chim non nào cũng động tay vào là mở mỏ hết nhưng đấy là lúc mấy ngày tuổi , tổ bác bắt được to quá rồi người bón nó ko ăn đâu , chịu khó banh mỏ cho ăn đến khi thấy bọn nó tự ăn được ...

BigBird thích bài này.
  3. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Chắc chắn là nó ko mở mỏ ăn như các loại chim hót đâu. Bạn ra cửa hàng y tế mua loại Xi lanh cỡ đại (to bằng cổ tay trẻ con) rồi sau đó dùng cám cò xay cho thật nhuyễn cho vào đó + ít nước để cám ở chế độ sền sệt. Sau 1 lúc cám ngấm nước nhão nhoét ra thì cậy mỏ chim con và chọc hẳn đầu xi lanh vào cổ họng nó bơm cho vài phát là căng diều lên ngay thôi. Làm vậy vừa nhanh vừa sạch sẽ còn ko bạn có thể dùng cám cò cho tí nước vào rồi vê thành viên, banh mỏ nhét cho nó ăn cũng đc. Sau vài ngày cho nó ăn như vậy nó sẽ dạn người hơn nhiều so với lúc bạn mới bắt.

Làm kiểu bơm xi lanh nhớ để cám nó nở ra hết, và hơi loãng 1 tí sẽ tốt hơn và ko phải cho uống nước thêm nhưng sẽ hơi bẩn 1 chút khi bơm còn để chế độ khô hơn thì dễ cho ăn, sạch sẽ nhưng nhớ sẽ phải cho nó uống thêm nước bổ xung.

Mr.Kanee, Papa and hcongthuc like this.
  4. chao mao

chao mao Guest

vâng em cảm ơn các anh, anh Long dạo này còn nuôi nhiều chim không ạ? em Sướng đây, em đang đi công tác Nha Trang, em đi làm gặp tổ cu gáy nên bắt, thế mà giờ về cho ăn khó quá, tại bắt nó to quá rồi mà, em cảm ơn mọi người

5. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Anh vẫn nuôi các loại nhiều như xưa Sướng àh. Bọn chim non ko ra non hẳn mà cũng ko phải già thì em chịu khó chơi, vuốt ve nó tí thì nó sẽ quen dần chứ ko anh đảm bảo còn giãy hơn chim Bổi đó. Cố gắng nhé.