Nhờ các bác tư vấn

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi fcdt02, 14/6/06.

1. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Chả là em có một bé cá dĩa xanh Đức cô đơn, thế là hnay quyết định mua một nhóc nữa cho bé ý bầu bạn. Bé mới này màu vằn đỏ và to hơn bé cũ một tẹo. Vừa thả vào đc một lúc thì con bé đuổi con lớn chạy tẹt ga luôn. Bi h vẫn đang chạy đây nè, sao con bé lại phấn kích thế ko bít. Hay là nó là con dzai còn con lớn là con ...gái ???:blushing: Các bác bảo em phải làm sao đây.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hoặc là cả 2 em đều là con giai cả. Ma cũ bắt nạt ma mới, chuyện thường sảy ra ở huyện mà. Bạn mua luôn 2 em nữa thả vô là hết đuổi luôn mà lại đông vui nữa.

3. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    GHT có lý đấy ,nếu cá đĩa nuôi theo đôi mà cứ đánh nhau thì nên nuôi nhiều đôi trong cùng hồ thì hòa bình lập lại ngay mà ! Chưa đủ cơ sở đề nói con nào là ẻm và con nào là ảnh !:D

4. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Nhưng theo kinh nghiệm của KKK thì những con hay đánh nhau thường là 2 "gã",nhưng lạ một điều là nếu thả thêm vài em nữa vào thì 2 đứa đó lại chẳng còn quan tâm đến nhau nữa,mặt khác,các vị chuyên nuôi cá Dĩa hay khuyến khích nuôi từ 6 em trở lên trong hồ từ 1m trở lên,đến khi nào có cặp thì mới nuôi riêng.

5. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29

6. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    2 con dĩa trong hồ thủy sinh của đệ rượt nhau ầm ầm đến độ một con trốn luôn không thấy mặt, vậy là mai phải kiếm thêm 2 em nưã...hồ đặc nghẹt cá luôn rồi hahahaha....=>lẩu thủy sinh

7. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Hi hi các bác iêu wí ơi, con bé xanh Đức nhà em nó hết rượt con kia rồi, cho đến lúc này chúng nó cứ bơi cạnh nhau, chả ý kiến ý cò j hết nữa. Sao lại thay đổi nhanh thế nhỉ. Có khi mai lại iêu nhau chíu chít thì ...hehehe:blushing:

8. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    thế thì sướng rùi...nhà em có 3 con đĩa mà có 1 vị bạo chúa trong đó..nó dữ như quỷ ý..mổ bọn kia toàn mổ mắt với đầu..1 con đĩa nhà em vẩy bị bong tứ tung...em đang tính mua thêm 1 con nữa là 4..hơ hơ..hi vọng hết chiến nhưng mà mong manh quá...chả nhẽ cứ mặc kệ cho bọn nó chiến vì rút cục cá vẫn khỏe !! hixx chỉ có điều mất mĩ quan quá..đuổi nhau âm ầm !

9. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    fcdt02: bạn phải xem cho chính xác là con bé xanh Đức hay là thằng bé xanh Đức chứ, nếu chúng thay đổi như thế hy vọng là bạn có 1 cặp rồi.
    Hai con nhà tớ lại ngày thì cắn nhau đêm lại bơi kè kè với nhau, thế mới tức chứ, chưa biết "chữa" cái bệnh cắn nhau ban ngày như thế nào đây !

10. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Bọn cá Dĩa này có "cá tính"hẳn hoi đấy akinam ơi,có những cặp luôn xích mích,cắn nhau mãi,vậy mà thay thế một "đứa" khác vào thì lại âu yếm,nhẹ nhàng đến lạ,lại có những con bẳn tính,cáu gắt,khi vui thì hòa nhã,lúc buồn thì bất kể "anh" hay "ả" nào đến gần đều bị đè xuống đánh,ai nuôi lâu khắc biết,thậm chí có lần KKK phải tách riêng 1 thằng côn đồ cho ở một khoang riêng,2 lần như vậy,sau đó ko biết có phải sợ "đòn" hay ko mà hắn trở nên hiền lành hẳn

11. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Nhắn bác nào ở HN, nếu khoái mua cá Đĩa thì ra cửa hàng Sơn lâm hay j j đó ở Hòa Mã ý. Cá ở đó ngon phết, da dẻ mịn màng, ko sứt sẹo j hết, lại háu ăn...nói chung là ổn. Giá từ 250k đến 300k một cặp. Hôm nào đẹp chời chắc em cũng phải ra đó khiêng một đôi nữa về mới được. Chết thật, mê cá đĩa quá rồi. Chết cái ví mất thôi.
    Mấy hôm vừa rồi em lên chợ Mơ, cá Đĩa ở đó lởm kinh khủng, ko bơi ngửa thì cũng bơi nghiêng, nấm niếc thì cứ gọi là chi chít.

12. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    anh gì cho địa chỉ cụ thể đi..hàng cá đó ở Hòa Mã à( nhỡ ở đó có vô số hàng cá thì chít..hi)..có nhiều loại cá đĩa ko ạ..em cũng đang định đi khuân 1 bác đĩa đỏ về đây..hù hù..mong là ở đó có malboro size mini...

13. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    uh để tớ check lại cái địa chỉ chính xác nhá. Ở Hòa Mã chỉ có một hàng cá duy nhất thui.
    Cũng tùy từng lúc mới có nhiều loại cá đĩa. Hôm vừa rồi tớ lên đó thấy có Đĩa trắng , đĩa lam, với cả bồ câu thì fải . KO thấy cá mà Mynlove nói. Ah tớ thấy hàng cá nhỏ nhỏ ở Ngô Thì Nhậm, ngay gần nhà hát tuổi trẻ ý, cũng có cá đĩa Man miếc j đó, mini lém, 150k một cặp. Hôm vừa rồi tớ định khiêng một cặp nhưng có một con hơi bị te tua nên lại thôi. Mynlove cứ lượn ra đó đều đều thể nào cũng vớ được một cặp ngon lành và rẻ.
    Bác bán cá dễ tính ra phết, bạn mua một nhóc thôi cũng được.

14. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Hôm nay đi coi lại rồi, cửa hàng cá cảnh Sơn Lâm ở 17 Hòa Mã . Nhưng hiện giờ ở đó chỉ còn xanh đức và cá đĩa trắng thôi, xanh đức 300k một cặp, còn cá trắng 350k một cặp( đắt thế ko bít !!!)
    ah mà Mynlove ui, cho anh hỏi một tẹo, cá bị muối tiêu do nguyên nhân j vậy, lỡ bị rồi thì dần dần có hết được ko vậy? Thanks