Nhờ các bác xem hộ em với

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi xaquehuong, 3/4/14.

1. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Chẳng là mới được an Huyến tặng cho bộ lồng lên em cũng tập tẹ chơi cu gáy. Từ trứoc tới giờ toàn chào mào và chòe thôi. Hôm trước trời nắng thấy mấy chú cu xuống sân nhà lên lấy sọt và vẩy thóc ra bắt được 3 em trong đó có 2 em già và một em non. Các cao thủ xem tướng hộ em đực hay mái có đáng nuôi hay không ạ
    em thứ nhất
    Em thứ hai tướng xấu hơn và mỏ lại bị vênh nhưng em lỡ cắt mất cánh rồi lên phải nuôi cho đến khi cánh mọc lại rồi có muốn thả mới thả được

2. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Bác xướng thế, chim cu gì mà đông như chim câu người ta nuôi. em 2 có vẻ giống chim sẩy, mỏ queo, dán quy cũng vui vui

ancugay and xaquehuong like this.
  3. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Em cũng chả biết có phải Chim nhà ai hay không. Nhưng em nghĩ không phải đâu vì bên này chẳng ai nuôi cả. Có mấy con gù ác lắm nhưng khi giật thúng chúng bay toán loạn lên giờ chẳng biết con nào với con nào hết

Bên này cu nhiều như Chim sẻ ở VN, bác nào thích cu cò sang đây cứ gọi là sướng. Một nóc nhà mà có tới hai ba cặp đánh Nhau dành cội

Last edited: 3/4/14
    tmc.gogang, hcongthuc and ancugay like this.
  4. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    em thứ nhất khá đấy bác, tướng đẹp, em thứ 2 thì bị cái mỏ hơi xấu nhưng có khi lại có tài, nếu bác nuôi đến khi nó mọc lông cánh lại mà không nghe gù gáy gì thì thả đi cũng được, nếu có dk thì bác tách ra nuôi riêng cho mau thuần, trùm vải lồng thì càng tốt.
    còn trống mái thì em còn yếu, chưa thể nhìn là biết được, bác có thể sờ ghim nếu khoảng cách bằng khoảng cây bút chì trở lại là trống, nếu to hơn thì mái vì mái đẻ trứng nên phải rộng hơn, cũng tương đối thôi ak, cái này phải kinh nghiệm nhiều, bác có thể tham khảo thêm trên diễn đàn.
    cu gáy cườm này bên đó cũng có nữa hả bác, em tưởng bên Úc thì có giống cu gáy địa phương bên đó nữa chứ, hihihi
    chúc bác có được cu gáy ngon,

ancugay, tmc.gogang and xaquehuong like this.
  5. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Thấy sư thầy ancugay vô xem mà chẳng chịu góp ý gì cả

ancugay thích bài này.
  6. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Sydney cũng có cu kia à? Dạo trước có dịp qua đó, có thấy con nào đâu nhỉ? Chim thì nhiều, nhưng toàn loài gì ấy, tối đến bay loạn xạ tìm chỗ ngủ.

ancugay, xaquehuong and tmc.gogang like this.
  7. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Bên này nhiều loại cu lắm nhưng chỉ có cu cườm là biết gáy thôi còn lại là chỉ kêu u u u thôi. Có nhiều loại to như con gà đấy bác ạ. Xem trên google thì cu cườm được mang vào Úc từ thế kỷ 18 cơ. Không bị săn bắt nhiều tới giờ chúng nhiều dã man

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:13 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:11 PM ----------

Đấy là bác ở trên city rồi. Chạy xe khoảng 10 phút ra khỏi City thì nhiều vô kể. Em bẫy bằng thúng mà còn được 3 con nữa mà

khainguyentan, ancugay and Đảng Cu like this.
  8. Đảng Cu

Thích đã nhận:
    7,743
    Thích nhỉ. Mã chim giống mã miền bắc quá, không biết gáy gù sao nữa!

ancugay thích bài này.
  9. tmc.gogang

tmc.gogang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11,366
    Chào Bạn .giữa 2 con thì con đầu khá hơn,cấp mình đầy đặn ,lông qui nhặc,mỏng. bộ trụ to thấp,cườm tương đối. Chỉ dàm hậu khá, theo mình con này nuôi được!còn con thứ 2 cái mỏ vênh ko sao,có tật có tài, tuy là chim có đóng dán cánh,nhưng bộ cườm chưa đạt,vì đóng bộ cườm tưa,chuyên dặm-nghe thì sướng vì rộn,nhưng gù ko nhiều,vả lại cườm đóng thấp,ko đạt,tuy cặp cán được-nhưng ngón thịt, nước chơi ko hiểm...cấp mình lép- ko lực chim.Nếu nuôi thì phải mỗi em một lồng,ko nên nuôi chung như vậy. Bên ấy mà chim cu gáy nhiều như vậy sao,CS Úc có cho phép mình bẩy chim như ở VN ko bạn ...Vài ý nhỏ chia sẻ cùng Bạn ! Thân chào!

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:57 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:48 PM ----------

Chào Chú Đảng...Nghe nói chim nhiều thích quá nhỉ-Hôm nào ae mình qua Úc bẩy 1 tuần liền cho nó sướng he heee! Sao dạo này khỏe ko Chú nhìn bộ cườm con mồi Hói của Chú, Mình Thích thật!!! Hôm rày thấy Chú ít chinh chiến vậy,kể từ chuyến đánh bắt xa bờ tới giờ còn gì, chắc ở nhà lo gác chai quá hỉ...Thân!

khainguyentan, ancugay and Đảng Cu like this.
  10. Đảng Cu

Thích đã nhận:
    7,743
    Em vẫn gác đều bác, cơ mà ngoài này đang mùa hoa xoan, nên người và chim rất mệt. Phải thung thật nguyên sơ mới có cơ mang bổi về!

ancugay thích bài này.
  11. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164

ancugay thích bài này.
  12. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    hehe...! Chim cu ở Úc có khác!!! Cặp chân to và tím ngắt. Sao cái lồng thổ bắc giang từ Hà nội vào Bình dương rồi, mà sao đã sang đến bên đó rồi nhỉ??? Theo mình thì bạn bảo Huyến chuyển luôn cho cái lụp và nhét con mỏ không bình thường dán qui vào đê? Sau đó treo lên cây sẽ có niềm vui bất ngờ đấy bạn. Mình cũng mới tập tọe chơi cu thôi đâu giám nhận là sư giề đâu! Thân.

Last edited: 3/4/14
    xaquehuong thích bài này.
  13. xaquehuong

xaquehuong Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Biết cái lồng thổ là của bác tặng bác Huyến nhưng tại em ì èo chí phèo quá lên anh Huyến không còn cách nào hơn là phải sang tên cho em, rồi em lại phải mua vé hạng nhất cho nó ngồi vượt 9000km sang tới bên này Bao nhiêu công sức nó mới sang tới bên này đó bác. Đúng là nghề chơi lắm công phu. Cám ơn bác nhé hì hi

khainguyentan and ancugay like this.