Nhờ các bác xem và đánh giá dùm mấy em bổi mới.

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi cugaycangio, 10/1/11.

1. cugaycangio

cugaycangio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    398
    e mới mua thêm 3 e bổi mới huy vọng sau này sẽ có được một con mồi để chơi mong các bác xem dùm e nước chơi của mấy e nó có tương lai làm mồi được ko thanks các bác ah wen các bác cho e biết phao của 3 e nó luôn nha
    e thứ 1
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    e thứ 2
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    e thứ 3
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

2. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    máy bác ơi sao ko ai cho e biết gì hết dậy làm ơn xem dùm e xem dùm e cái huhu

3. thienfe

thienfe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Cả 3 em đều nổi rồi!Mình thích con thứ 3!Bạn chụp hình sát quá nên không nhìn được cấp mình và phao của các em

4. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    bác loc ct oi cho e vài lời nhận xét về 3 chú này với e mới tập chơi nên không rành lấm

loc ct thích bài này.
  5. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    con chim ở hình thứ 3 từ dưới lên,cánh có gián quy, tướng mạo có vẻ đặc biệt lắm, mình rất thích chú này!

cugaycangio thích bài này.
  6. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    huy-Nb nhìn chỗ nào mà mình biết gián quy dậy bác chỉ em dùm với e nhìn mà không biết thanks bác nha

7. tuananh1312

tuananh1312 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Ở đầu cánh nó màu trắng đó bác. Nhưng theo em thì chưa chắc vì Cu trong Nam quy có chấm bí đậm và đầu cánh cũng hay có màu trắng lắm, k như Cu ở ngoài Bắc mình quy mờ

phamxuanthinh and cugaycangio like this.
  8. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Bác cugaycangio cứ tự tin mà nuôi vì cu gáy cũng khó nói lắm, nhìn ở ngoài đánh giá chưa chắc chính xác, nói gì qua hình ảnh. Nói đến cugay, các bác chơi lâu năm hầu như đều thấm nhuần câu:"được này mất kia". Con có cườm tốt, quy dày đặc...v.v... thì hầu như có nhiều bài bản, có bác gọi là đủ nước nhưng khổ nổi chỉ chơi được một lúc rồi hết hơi, chuyển qua đấm đá tùm lum, làm chủ nhân nổ đom đóm mắt..., còn nhiều con xấu xấu, ít bài bản, ít nước chơi, vậy chứ chơi dai dẵng, bền bỉ... Về 2 yếu tố này, các bác trên diễn đàn đã nói nhiều, mình không nói thêm nữa, ai thích kiểu nào, chơi kiểu đó. Thực tế, những người mới chơi,hoặc chơi chưa lâu thi chọn loại có bài bản, nhiều nước; người chơi lâu năm thì thường thường là ngược lại... Còn con nào có cả 2 yếu tố trên thì hiếm lắm, thường được chọn làm mồi cây, nhưng phải qua huấn luyện đúng cách, thường xuyên... Qua đó, mình muốn nói, bác thấy nó ưng bụng thì nuôi chứ nhìn qua ảnh thì..., nhiều khi có bác chê (bác xin lỗi các trên diễn đàn) nhưng thực tế nó là con chim hay, bác lại loại bỏ thì uổng lắm. Đọc các bài nhận xét, đánh giá, bói cu... của các bác từ trước đến nay, hầu như rất ít trường hợp khuyên chủ nhân loại bỏ, chung qui lại cũng là có ưu điểm, nên nuôi, thực ra, các "thầy bói" cũng không tự tin lắm đâu bác ạ. Bác cần lưu ý, nhận xét của các bác trên diễn đàn nên được xem là thông tin tham khảo thôi...,bác cứ nuôi một thời gian, ưng thì nuôi tiếp... mình thấy mấy con gáy của bác đều đẹp, sợ bỏ đi thì uổng lắm nên nói vài dòng mạo muội. Thân!

9. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Nhìn quy mà đoán, cả 3 chú chim đều giọng thổ.
    Nhìn những thứ khác, đoán rằng: chú thứ nhất, chú thứ 2 bỏ vì nước tiền thì lai láng, nước hậu thì rụt rè. Duy chỉ chú thứ ba nước tiền thì ít, nước hậu thì mêng mang như tình cảm của những người chơi chim gáy vậy !
    Chim không phải người chơi mua, hoặc giả có phải thì chủ nhân cũng biết rất rõ về nó rồi sao lại post ảnh thử đánh đố anh em vậy !
    Vài lời nói thẳng, mong bác cugayquang ngai đại xá !
    Kinh!

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:40 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:37 PM ----------

Chào bác THobau!
    Nói thẳng sợ mếch lòng, nhưng cứ có vài chén cay cay thì chả sợ gì sất, cứ nói thẳng ! nếu không tin, bác cugayquangngai cứ nuôi nếu sai tôi xin đền bằng hai con bổi trận !
    chúc các bác vui !

10. ganoiviet

ganoiviet Member

Thích đã nhận:
    111
    Mình không rành cu gáy cho lắm nhưng nhìn thấy hình 3 con cu gáy mình đều rất thích, mặc kệ người khác khen chê thế nào mình cảm thấy thích thì cứ nuôi.

phamxuanthinh and thobau like this.
  11. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Chắc có chén cay cay nên nhầm rồi bác Nam nhi ơi!Cu này là cu cangio chứ ko là cu quangngai đâu...........

12. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    cám ơn bác NAMNHI đã nói thẳng ko phải e post để đánh đố anh em đâu mà e mua là của một người ko co chơi cu mà chi nuôi nghe gáy chơi thôi rồi người ta có việc phải đi làm xa nên bán hết nên e mua về chứ ko rành lấm với lai thấy mấy con đó nuôi cũng lâu nên e mua thôi

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:14 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:57 AM ----------

thanks bác thobau đã cho e vài lời khuyên để e có thêm kinh nghiệm

gaccu thích bài này.
  13. cugayquangngai

cugayquangngai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,541
    Chào bác namnhi
    trước tiên cho tôi gửi lời chúc sức khỏe đến bác và gia đình
    lâu ngày ko vô diễn đàn nay vô tự nhiên mình bị nhầm lẫn buồn quá đi , nhưng tôi cũng rất vui khi biết được bác là người rất thẳng tính dám nói lên sự thật , tính cách này rất giống tôi chắc có duyên nên tôi với bác qua chuyện này sẽ hiểu về nhau nhiều hơn .
    tôi có lúc tự hỏi : từ khi tôi lập cái acc cugayquangngai nếu tôi nhớ không nhầm thì trước tôi trên tất cả các diễn đàn có liên quan ko có anh em , bằng hữu nào lập những cái acc tương tự như vậy cả .
    từ khi acc này xuất hiện cũng có nhiều anh em , bằng hữu cũng lấy đó làm tiền đề lập ra nhiều acc khác nhau để chỉ mỗi nơi khác nhau .
    tuy có sự giống nhau khúc đầu về nhưng khúc sau chỉ địa chỉ mỗi nơi khác nhau mà bác ?
    tôi mong bác và quý anh em xin hãy đọc kỹ địa chỉ trước khi hồi đáp kẻo có sai xót nữa thì tôi buồn lắm đó !
    còn về nghề chơi tôi nói thật chỉ vì niềm đam mê cugay nên anh em , bằng hữu đến với nhau nhằm giao lưu học hỏi , trao đổi kinh nghiệm với nhau thôi , chứ trên đời này chẳng ai tài giỏi hơn ai đâu cả các bác à ! có ai dám vỗ ngực tự bảo ta đây là tài giỏi k ? nếu có tôi xin bái làm sư phụ và phụng dưỡng để theo học nghề cả đời này luôn !
    tôi có câu này trích trong lời phật dậy " thứ ta biết chỉ như là 1 đống lá mà thôi, còn thứ ta chưa biết thì cả rừng lá "
    có vài lời chia sẽ cùng bác và quý anh em , chúc bác và quý anh em luôn vui vẻ , dồi dào sức khỏe và luôn theo đuổi niềm đam mê cugay giống như tôi !
    Kính .
    thân chào !

isaotran, hna, gaccu and 1 other person like this.
  14. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    gây ra sự nhầm lẫn với bác cugayquangngai cugaycangio toi đây cũng ái ngại quá thật tình thi tôi ở là vùng biển Cần Giờ ngoại thành của thành phố HCM nên tôi mới đặt nick là cugaycangio chứ thật sự tôi ko muốn có sự nhầm lẩn đáng tiết này đâu .

15. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    noi that với bác em tuy tuổi đời còn ít nhưng nuôi cu gáy cũng nhiều hiện tại em dang sở hữu hai em cu mồi 6 mùa. như bác đánh giá 3 con cu gáy của bác cugaycangio có nhìu cái đúng với ý em nhưng những điều bác thobau nói cũng ko phải là sai .em cũng đã gặp nhiều con tuy hình thức ko dệp như trong sách vở nhưng giong gáy thì tuyệt vời. như con cu mồi của em đây nhỏ con, cườm kém nhưng mùa vừa rồi đã bắt dc 40 em bổi . gáy rất căng. theo em muốn chọn hay đánh giá một con cu hay thì ta nên trực tiếp đi gác cu ,theo dõi con chim trời co nước chơi như thế nào ,nên nuôi hay không. chỉ nhìn vào hình thức thì chỉ đúng 30% .vài lời mạo muội có gì các bác lượng thứ. rất vui khi dc các bác góp ý. thân

16. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    cám ơn vài lời góp ý của bác đã giúp e có thêm nhiều kiến thức trong lĩnh vực cu cò này. Thân