nhờ các bác xử lý giúp nước bể mới setup

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi quancacanh, 16/2/15.

1. quancacanh

quancacanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của e kt: 1300x480x750, e dùng cây nhựa, đáy là cát nhân tạo, e thả 2 cá vàng, 20 cá mún, 4 hồng két, 4 dọn bể, 2 ngân sa, 5 hắc moly, 6 xecal. Dùng 2 lọc: 1 atman AT350 1200l/h, 1 litec 1200l/h, lọc tràn trên 5 ngăn, thoát nước giữa, bơm 2 đầu, vật liệu lọc: ngăn 1: bông+gốm--->2: nham thạch+than hoạt tính--->3: thoát nước. E cho ăn thức ăn viên, ngày 2 lần, đã dùng thêm men mai việt 1 gói luôn, mà tại sao nước đục lờ lờ rất khó coi, ko trong vắt như cửa hàng được. Bể e là bể mới đc 4-5 ngày, Nhờ các pro giúp đỡ. E cám ơn!

2. HTPPRO

HTPPRO Member

Thích đã nhận:
    2
    mình mới chơi cá vàng nên kinh nghiệm ko đc nhiều , nhưng cũng xin phép nêu ý kiến vì mình thấy nó giống như trường hợp của mình . Mình cũng đã từng làm lọc và dùng than hoạt tính nhưng nc bị đục trăng trắng, sau khi tìm hiểu trên mạng thì thấy rằng ko nên dùng than hoạt tính , đúng là than hoạt tính có tác dụng lọc nc rất tốt , nhưng nó cũng tiêu diệt đi khá nhiều vi sinh có hại lẫn lợi . Bể mình 120l nuôi 8 cá vàng , sau khi ko dùng than hoạt tính ( chỉ dùng bông và sứ lọc) 1 tuần là nước trong , ổn định , dù có những lần bận ko thay nc 2 tuần cũng vẫn đảm bảo trong !
    dù sao thì kinh nghiệm vẫn non, mong đc các pro cho ý kiến để học hỏi thêm :)

longbeo thích bài này.
  3. mrquanghuy

mrquanghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bác thử cắm sủi oxy xem sao nước sẽ mau trong hơn, có oxy nhiều kích thích vi sinh nhanh hơn

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Bể mới 4-5 ngày
    Dùng men Mai Việt
    => Hệ vi sinh chưa phát triển do đó nước chưa thể trong, chưa kể hệ thông lọc còn yếu và quá nhiều cá ngay từ ban đầu.