Nhờ các bạn giúp đỡ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Ca con, 22/3/06.

1. Ca con

Ca con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Tôi từ trước đến bây giờ nuôi khá nhiều loại cá, nhưng LH là loại cá quá mới nên tôi ko biết cách chọn cá như thế nào, ko biết con nào sẽ đầu to. tôi cũng có nuôi được 4 con nhưng đầu ko to. Ra Lưu Xuân Tín lúc mua hỏi con này đầu to ko, người bán bảo to nhưng về nuôi ko có đầu xin các bạn giúp đỡ. Trong diễn đàn mọi người nói con nào vây có vết đen là cá mái, mà nghĩ cũng đúng mấy con ở nhà mình con nào cũng có vệt đen trên vây. Vậy ko lẽ con nào ko có vệt đen là cá trống? Xin mọi người chỉ giúp. Thanks

2. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sao bác lại hỏi người chủ bán cá là " cá này đầu to ko " cá mình bán nói đầu ko to thì ai mua phải ko nè ! Có vệt đen ko chắc là cá mái đâu bạn , có trường hợp là cá trống ( như cá mình )

3. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nếu mà người bán cá biết trước con cá đó có đầu thì người ta bán cho bạn làm gì hoặc là bán cho bạn giá rẻ chứ,bạn có thể tham khảo cách chọn cá cảng trong phần cá cảnh các loại đó,bạn cứ từ từ đừng nên nóng vội mua cá ,nếu bạn muốn mua thì mua của anh em trong diễn đàn nè,bảo đảm cá tốt rặt giống không có mắc

4. htt

htt New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có con rồng đỏ, luc trước đầu nó bự,mà bây giờ nó xẹp bớt rồi ,làm sao cho nó lên lại đây,ai chỉ minh với

5. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc tại cá nhát đó bạn . Bạn thử để tấm kiếng ngoài xem sao .

6. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    hị hị, với cá con bé tí, chưa nhìn thấy gì thì tương lai có đầu mịt mờ lắm. Người đi mua dẫu có kinh nghiệm (phần lớn là do cảm giác) nhưng mua phải cá tám vía là chuyện bình thường. Tỷ lệ cá có hoa đen trên vây lưng là cá mái là cao nhưng cá đực mà có hai hàng chữ thì rất nhiều con có hoa trên vây lưng. Để an toàn thì không bắt con nào có hoa trên vây lưng cả :D

7. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Với người mới chơi thì học hỏi kinh nghiệm là chính nên ít nhiều cũng phải trả "học phí" cho các chủ tiệm cá! Người ít người nhiều thôi.
    Tốt nhất bác nên chọn những con hơi nhú đầu rồi đấy (tuyệt đối đừng hỏi chủ tiệm), châu chữ rõ ràng, ngắn đòn và vây đuôi khít. Như vậy là tạm ổn rồi. Từ từ ngâm cứu thêm (bài vở trên Room này thiếu gì) sẽ có kinh nghiệm thôi.
    Chúc sớm có cá đẹp!

8. harry

harry Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao các bạn dễ bị lừa thế.Có ai biết mình đẻ con ra sau này trở thành bác sĩ ,kĩ sư hay giang hồ không.Cá la hán cũng vậy,người bán luôn nói như vậy để bán hàng.Có hay chăng chỉ 1 vài trường hợp hên thôi,còn hầu như đều bị lừa khi mua cá bột.Nếu đã có ý dịnh nuôi thì để dành tiền mua 1 con cho xứng 1 con.Mình nói có đúng không?