nhờ các bạn giúp dùm

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi trungtran75, 12/9/07.

1. trungtran75

trungtran75 Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ nhà mình 110 x 70 x50 , vừa thay nước biển tự nhiên được 2 tuần thay toàn bộ , mình có mua hơn chục con về thả, nay nó chết dần nhưng nó vẫn ăn bình thường , rồi lăn đùng ra chết , nhưng vây nó bị tróc từng mảng . Các bạn thời gian đầu nuôi có bị chết như vậy k? à mình đang nuôi 2 cục san hô nhưng vẫn sống bình thường , chỉ có cá chết thôi.

2. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bệnh này là do PH của bạn không chuẩn và nước biển không đủ độ mặn. Hồ nhà mình lúc trước vẫn bị tình trạng này. Sau một thời gian xem xét và tốn nhiều em cá, mình mới phát hiện ra. PH thấp + nước lạt => chết từ từ. PH cao + nước mặn quá => lở vây, bong vẩy, chết hàng loạt, nhanh chóng. Thường thì PH thấp sẽ không đến nỗi nào, cá vẫn sống được. Nhưng PH cao quá, cá dễ bị chết do bong vẩy, mất nhớt. Bạn cũng nên xem lại san hô vụn bỏ vào hồ, lọc đã được rữa kĩ chưa. Dơ quá cũng bị tình trạng này.

3. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    PH cao là bao nhiêu mà thấp là bao nhiêu vậy bạn. Các bác này trước khi nuôi cá không chiu tham khảo tài liệu không chịu nghiên cứu cách nuôi gì hết!!! Ai cũng như mấy bác thì chẳng mấy chốc biển sẽ không còn con cá nào hết ! Hồ của trungtran75 bị tình trạng mình gọi là :"hội chứng hồ mới" có nghĩa là nước lọc chưa ổn định ,hệ vi sinh chưa phát triển mà bác đã vội vàng thả cá vào thì điều tất nhiên là cá sẽ tiêu thôi.

4. Reeferholic

Reeferholic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Calcium 380-450 ppm
    Alkalinity 2.5-4 meq/L
    7-11 dKH
    125-200 ppm CaCO3 equivalents
    Salinity 35 ppt
    sg = 1.026
    Temperature 24-28° C
    pH 7.8-8.5 OK