Nhờ các bạn rành về ghép đôi Hamster

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi tinhyeubachkim, 8/5/08.

1. tinhyeubachkim

tinhyeubachkim New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn thân mến,mình là thành viên mới.Mình muốn hỏi các bạn 1 vấn đề tuy ko mới mẻ lắm nhưng có lẽ cũng có nhiều người thắc mắc và ko nắm rõ như mình.

Mình có 1 cặp Hamster : 1 pé campel cái + 1 pé panda bò sữa đực
    Cả 1 pé đều đã gần 2 tháng tuổi.

Pé campel mình nuôi lúc pé 1 tháng.
    Giờ là gần 2 tháng,mình vừa mua 1 pé panda bò sữa bằng tuổi với pé campel nhưng có vẻ pé panda to hơn pé Campel 1 tí.

Lúc đi mua mình quên ko mang theo pé Campel như được hướng dẫn để pé tự chọn chồng cho mình.

Khi mua Panda về mình bỏ 2 pé vô chậu,ban đầu 2 pé ngửi ngửi nhau,ko thấy cắn nhau,nhưng 10p sau thì pé Campel cái cắn pé đực lăn đùng ngã ngửa ra,mình lấy cuốn tập ngăn giữa 2 đứa.Pé Panda sữa hiền khô mà mập ú u à!Hiền tới mức mà mình ôm nó và nó nằm im dễ thương lắm.

Mình nhốt chung cả 2 vào lồng thì khoảng 10p Campel lại cắn Panda.Panda nằm ngửa ra thì Campel hông cắn nữa.

Sau 2 ngày về ở với Campel thì pé Panda đực đã ăn hiếp lại Campel.Tối hôm đó mình ôm Campel thì thấy pé có vết cắn nhỏ xíu gần tai,chảy máu chút chút.Mình hơi lo.Mình thử để Campel vào lại thì Panda có tới gần Campel và ăn hiếp lại.Koi như là tình thế đổi ngược.

Mình đã làm theo hướng dẫn khi đọc 1 vài topic của các bạn.Mình đã nhốt riêng 2 pé,2 ngày nay mình đã đổi qua đổi lại chuồng 2 pé để cho quen mùi nhau.Mình cũng nắm được là Campel có thể bắt cặp được với Panda.

Các bạn thân mến!Có thể hướng dẫn mình rõ hơn 1 chút về cách bắt cặp ko?
    -Mình giả sử cách đổi chuồng qua lại cho 2 pé wen mùi có hiệu quả ko?
    -Có bạn nào đã từng thử nghiệm như mình và đạt thành công ko?Các bạn còn cách nào khác nữa ko?
    Mình rất thương 2 pé và mong muốn chúng sẽ hòa hợp với nhau.
    Gửi lời cám ơn chân thành đến các bạn

Last edited by a moderator: 8/5/08
  2. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    bạn ơi , nếu chúng ko hợp có thể cắn chết đó, nhà mình nè 1pé đực mà cắn 3cái chết, giờ cho nó sống đọc thân.
    cho nên bạn nên đem ra tiệm nhà người ta thử xem con nào hợp hay ko hợp , đc thì bạn gửi lại tiệm 1 ỏ 2 bửa để chắc ăn , nếu ko về mà tụi nó ko hợp thì chết

3. korijo

korijo Member

Thích đã nhận:
    1
    con nào về nhà mình cũng hợp hết á, chưa thấy cắn nhau bao giờ. Sống chung hòa thuận lắm, con mẹ đẻ thì cả bố cả các anh chị ko ăn, thấy con mẹ bỏ em ở đâu thì tha về gần chỗ con mẹ nằm. Thế mới hay chứ :D

4. billgate

billgate Active Member

Thích đã nhận:
    2
    sao không pót hình lên vậy bạn . Để anh em chiêm ngưỡng đi

5. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cái này chắc phải tráo mùn cưa qa lại thôi bạn ah` mah` mình nghĩ bạn nên đỗi lấy 1 pé camp thì hơn chỉ có những người thực sự có kinh nghiệm và phải may mắn lắm thì mwois ghép đôi dược pan với camp thoy bt nếu có sống với nhau tỉ lệ mg thai rất thấp bạn ah`
    Nói chung đổi 1 pé camp đực là pp cúi nhớ mg theo pé cái cho nó chọn chồng nhóa

6. yugi93

yugi93 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy rằng để hams đẻ là việc ko khó .Chỉ cần để 2 con hams cùng loại , ko đánh nhau (và tất nhiên khác giới :blushing:)cứ thế là nó đẻ.Nhưng cái khó là cái bắt chúng ngừng đẻ cơ ~X(

7. Silent storm

Silent storm Member

Thích đã nhận:
    0
    Cam và panda ko phải ko thể bắt cặp nhưng việc bắt cặp khó hơn 2 con cam nhiều và phụ thuộc yếu tố may mắn nữa. Bạn cứ làm theoo cách bạn nghĩ đi. Cách đó đúng nhưng còn phụ thuộc vào 2 bé nữa.