Nhờ các bạn tư vấn giúp!!!!!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hoanglinh_vh, 16/6/11.

1. hoanglinh_vh

hoanglinh_vh New Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi mới mua 1 chú họa mi rừng cách đây 1 tháng. Lúc đầu nó rất sợ người và tuyệt đối không hót. Gần đây, tôi để ý nó đã bớt sợ người và cũng đã hót. Giọng hót có luyến láy, tuy nhiên, hót rất nhỏ, phải chú ý thì mới nghe thấy. Tôi muốn nhờ mọi người tư vấn cho tôi cách để họa mi có thể hót to, dõng dạc hơn, và ai có kinh nghiệm cho tôi xin hỏi tại sao họa mi nhà tôi đã hót nhưng lại nhỏ như vậy.Tôi cảm ơn mọi người!

dunghip thích bài này.
  2. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Vấn đề của bác bây giờ là thời gian và sự kiên nhẫn, nuôi HM mộc vất vả và khó khăn nhiều lúc cũng nản lòng,nhưng vì đam mê thì sẽ vượt qua hết, đến khi bác nghe nó cất tiếng hót thì lúc đó cái công bác bỏ ra ko phải thiệt thòi đâu ạ, và thuần chim mộc cũng cần sự gần gũi và phải có lòng với con chim mình chăm sóc đổi lại nó dần dần sẽ quen chủ và sẽ trả ơn cho bác.

Last edited: 16/6/11
    vu minh khoi and Trung-SG like this.
  3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    mới có 1 tháng mà pác, chim chưa quen nhà, quen lồng, hót đó là hót gió thôi. chăm tốt vào e nó tĩnh chim sẽ hót to ngay. nhìu con nuôi 2-3 tháng mà còn chưa mở miệng mà. pác đừng hấp tấp hỏng chim hết !

vu minh khoi thích bài này.
  4. ross

ross Active Member

Thích đã nhận:
    26
    nó còn nhát nên thỉnh thoảng (lúc yên tĩnh) sẽ hót gió, bạn nuôi thêm 1 con mi mái nữa cho em nó mau dạn. Thân

5. nguyenquangtu

nguyenquangtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Nuôi chim mộc bạn phải bình tĩnh cẩn thận, chim của bạn hót gió như vậy là thành công rồi đấy, bạn phải hiểu rằng chim mộc chưa thể căng lên được mà phải mất thời gian khoảng một năm với điều kiện chăm bẵm phải tốt, không bao giờ được phép làm chim hoảng sợ, khi tắm bạn phải thật nhẹ nhàng, áo phủ lồng bạn phải vén từ từ, thậm chí phải phủ áo lồng cả lồng tắm cơ, thức ăn phải là cám ngon, bạn nuôi cám Ba Vì thì còn lâu mới căng lên được, bạn để ý xem chú chim của bạn có bao giờ đưa chân lên gãi đầu, gãi cổ ko ? nếu có là chim của bạn có bọ mạt rồi đấy. Nên lấy lá Mần Tưới xay nát ra rồi lọc lấy nước cho chim tắm 2 lần là hết mạt. Tôi đã làm thử rồi đấy. Chim của tôi bây giờ hết mạt rồi hi hi hi, khi nào chú chim của tôi hót căng tôi sẽ pot lên diễn đàn cho các bạn nghe.

6. tranhung_td

tranhung_td Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,477
    Cứ thả nó ra tự nhiên nó hót to ngay, bác Linh ơi.

7. ngocmt

ngocmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    nuôi 1 năm đã rồi mới post cái này được :D mi đi chuyện cũng lớn chứ đâu đến nổi fải chú ý mới nghe ta. Mi đi chuyện cang nhiều càng hay thì càng già rừng và càng lâu thuần ;) chúc bạn đủ kiên nhẫn. hihihi