Nhờ các bạn xem dùm chim mới mua!

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi midavina, 9/7/10.

1. midavina

midavina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Mình mới mua con khuyên bổi, cũng chẳng biết lựa nên bắt đại con to nhất trong đám, ông bắt chim dùm thì nói con này con khuyên non vì mép mỏ còn vàng, mình cũng không rành chuyện líu đơn líu kép gì hết nên kô tách riêng nó ra để nghe thử. Về nhà thì nó kêu chip chip khá nhiều và to rõ, còn nghe tiếng dài giống như xùy..... dài nhưng nhỏ nữa. Nhờ các bạn xem ngoại hình và màu lông nó thử trống hay mái nhé và có tiềm năng gì không nhé! Cũng thích vì bắt được em tơ nhưng nếu mái thì...hj
    À mình về chẳng có thức ăn cho khuyên sẵn nên cứ cho ăn cám ba vì của Khướu thôi, nó cũng ăn nhưng không biết ăn cám ba vì có thích hợp với khuyên không các bạn?

2. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    con này chim đực nhưng mà chụp lúc đi ngủ nên khó nhìn dáng con chim,cám ba vì thì chơi khuyên hơi khó,bác trộn thêm đậu xanh thêm trứng gà cho chim ăn nữa nhá

midavina thích bài này.
  3. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    vào cám BV đc bác ạ. phải ngiền nhỏ thành bột cho nó ăn. chứ để nguyên cả hạt to như thế em nó nghẹn mà chết mất

midavina thích bài này.
  4. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    e này là đức 100% rồi chim bánh tẻ mùa này nên cũng nhanh thuần thôi xin chúc mừng

midavina thích bài này.
  5. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    khuyên bánh tẻ lại còn mơ mận nữa chứ đẹp đẹp tầm tháng 10 thay lông là ngon ngay

midavina thích bài này.
  6. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    chim này vẫn non lắm bạn ah, chim đầu mùa thôi, chắc phải sang năm mới chơi được (phải kiên trì thôi)

midavina thích bài này.
  7. midavina

Thích đã nhận:
    43
    À mình nghe khuyên mơ mận hơi lạ, mình hỏi thì người ta nói đột biến gen lốm đốm màu vàng, như vậy gọi là khuyên mơ mận phải không các bạn?

8. taolatao

Thích đã nhận:
    138
    chuẩn đấy bác ạ,khuyên mơ mận có thể là trên màu xanh lại xuất hiện màu vàng như dưới lông cổ ý ạ,hoặc là có lông cánh lông đuôi màu trắng tinh

midavina thích bài này.
  9. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    hên nhé bạn, khuyên mơ đẹp. mà mộc đã chụp đc ảnh thế này là tốt r!

10. mocliuxoe

mocliuxoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Chim mộc vì vậy yếu do chưa quen cám nên trông chim có vẻ đứng,tuy nhiên cũng cần phải xem sau 1-2 tuần ko thấy hót gió thì có lẽ là chim mái mất roài,vì bụng hơi chảy.

midavina thích bài này.
  11. midavina

Thích đã nhận:
    43
    À nó kêu roẹt roẹt dài chứ không phải xùy dài, nói chung cái âm cũng khó phiên âm. Mình hy vọng là khuyên trống vì đuôi nó khá nhỏ, khuyên mái đuôi to và dài mà. Chưa thay lông lần nào nên có lẽ màu cũng chưa đậm các bạn nhỉ? À mà mình có thấy nó lốm đốm vàng hay cánh đuôi trắng chổ nào đâu? hay là xơ lông nên nhìn nó trông xanh hết. Còn bụng hơi chảy thì có lẽ do nó đang xù lông. Con này về ăn cám mạnh lắm, thích ăn cám ba vì hơn cả chuối nữa, giờ thì mạnh ù chứ không rù rù rờ rờ như lúc chụp hình nữa

Last edited: 11/7/10
  12. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    ai bảo là mái đuôi to và dài. C0n trống và con mái có 1 đặc điẻm phân biệt dễ nhất chỉ có là giọng. Nếu trống con nào đuôi to và dài đều đẹp cả người ta gọi đó là " Nở Hậu".

midavina thích bài này.
  13. taolatao

Thích đã nhận:
    138
    em ko hiểu sao các bác gọi con khuyên này là khuyên mơ nhỉ em thấy nó có gì gọi là mơ đâu nhỉ,con này đứng chẳng qua là do bác ý chụp buổi tối chim đang ngủ nên đứng thế thoai,còn con này mình khẳng định qua ảnh là 90% trống luôn

midavina thích bài này.
  14. manhdung

manhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    chim này bình thường, chẳng có gì là đặc biệt cả. bạn nên chọn vài em nữa về nuôi cho tiện công chăm sóc!

midavina thích bài này.
  15. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    con chim này mà bao là khuyên mơ biết nhìn chim ko vậy trời???
    con nhìn nhìn phần đầu thì trống rồi...nhưng con chim này dáng chim xấu ko cao ,đuôi vảnh như đuôi vịt...những con dáng như vậy mau líu nhưng bài líu ko hay...và ko có tương lai gì ở đây...!

midavina thích bài này.
  16. QuangMinhld

QuangMinhld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    em này theo ý kiến chủ quan của riêng em thì em nó la` đực rồi ! a nên kiếm thêm 1 hoặc vai` em nữa nuôi cho chúng cùng dìu nhau lên a ahf !

17. midavina

Thích đã nhận:
    43
    Ùh con này đực thì là đực rồi, nhưng không hiểu sao rụng mất móng ngón út, khi mới mua thì móng đó ngắn bằng 1/2 móng út chân kia nhưng không hiểu sao giờ thấy mất hẳn còn lại cái lổ nhỏ nhỏ trên ngón chân như rút móng ra vậy nên chắc không hy vọng gì việc mọc lại móng đó rồi. Chắc dùng nó để đi bẫy mấy con khác về lựa chim nuôi rồi phóng sinh cho rồi hj hj. Nhưng mùa này ít chim để bẫy quá, treo trên cây khế mấy ngày mà chẳng có con nào bay ngang qua

18. midavina

Thích đã nhận:
    43
    Hic mới bẫy được 1 con mà cũng mất 1 móng y như con mồi này.

19. crock

crock Active Member

Thích đã nhận:
    13
    nói chung con này của bạn cũng tạm thôi. khuyên đep thì vành mắt khuyên dầy, chân cẳng phải to, con chim đực nhìn dữ tướng là dẹp nhất. mình rất thích khuuyeen mắt hình giọt lệ......

20. midavina

Thích đã nhận:
    43
    Hj 2 em nó bị mèo xơi cả rồi. Mới mua 1 em mới. Cửa hàng bao trống nên giá hơi cao 40k lận nhưng nhìn vóc dáng đẹp lắm, đòn dài, mướt. Mình không rành chim nhưng nhìn sơ thấy thích. Cũng chim bánh tẻ. Mới mua 2 ngày chưa biết ăn bột chỉ ăn trái cây mà đã hót chuyện rồi. Mình chưa chụp ảnh được