Nhờ các bạn xem dùm khướu nhà mình!

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi midavina, 12/6/10.

1. midavina

midavina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    [​IMG]Khướu mình mới mua được khoảng hơn 10 ngày. Mấy ngày đầu về thì nó không kêu tiếng gì cả, đến ngày thứ 3 thì nghe toàn kêu e, e, e có khi ré tiếng e khá to cũng gần giống giống như tiếng mèo hay con nít ré gì đó nhưng không giống tiếng mèo lắm đâu. mấy ngày sau mở file khướu trống hót ra thì toàn ro nhưng tiếng ro khá to, ro dài hay ngắn, rè hay không thì mình cũng không định lượng được nhưng không thấy kêu,ré eee nữa, à mới mở file trống hot thì nó khạc khạc khạc khá to, lâu lâu thì thấy nó kêu gàu gàu gàu gần như tiếng chỏ sủa rồi trong cổ họng nó có mấy tiếng kêu tách tách tách phát ra sau mỗi lần gàu gàu gàu. Tình hình như vậy không biết khi nào nó mới chịu hót đây nữa trong khi lông bắt đầu thấy rụng khá nhiều, thay lông chắc cũng mấy tháng, chẳng lẽ mấy tháng mới nghe hót, mua thì giá 400 ngàn, chủ tiệm bao trống, mái cho đổi lại. Nhưng ngoài tiệm còn 7 con chẳng con nào đẹp hơn, nguyên ven hơn nữa cả, con thì sứt móng, vêng móng, sứt đầu...nên chưa muốn đổi, đành chờ nó hót. Các bác xem hộ hình xem thử có phải khướu trống không? yếm thấy cũng dài, lông mũi cũng cao dài bằng con trống khác nhưng độ to rộng thì không lan rộng bằng con Khướu bạc má hơi lai của ông ngoại mình, 2 chân đứng thấy cũng không song song lắm, hơi chữ V, vệt đen bên trên 2 mắt thì 1 bên thấy ngắn nhọn, một bên thấy dài to bản hơn, lông hậu môn thì vạch ra thấy cũng đỏ đỏ vàng vàng, sở 2 đầu xương gim ở gần hậu môn thì khoảng cách cũng rộng chứ không sát lắm(không biết có phải do nắm con chim không đúng tư thế hay không mà khoảng cách 2 đầu xương gim hơi rộng), còn đầu mỏ thì cũng hình tam giác nhọn, ngón út thì mình chẳng có con mái để so sánh to hay nhỏ hơn nhưng thấy cũng bằng con trống. Hình chụp ban đêm nên thấy con chim có vẻ ngơ ngác.
    Các bạn xem dùm nhá, chơi khướu bổi công nhận xốt ruột thật!

Hiền cô nương thích bài này.
  2. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    hjx... chim mà 10 ngày rùi chưa hót e nghi là cái lắm... lại còn kêu ro....ro... nữa..:(

3. midavina

Thích đã nhận:
    43
    Sốt ruột quá nên đi đổi rồi, ra tiệm thì chủ tiệm bảo là con này con trống nên không cho đổi, mái mới đổi, nhưng ngồi một chặp bảo là chim tơ nên nó lâu hót(ổng nói như chào mào lứa vậy), mà đúng là mình chọn con non chân móng còn chưa đen lắm, một chặp ổng bảo thôi thích đổi thì đổi, đổi cho con đảm bảo về chơi liền, nhưng hỏi bao lâu hót thì bảo khoảng 10 ngày,hi tưởng hót liền. Con mới đổi to con hơn tí, mỏ gặp cong hơn tí, chân móng thì mập mạp,da chân còn mướt chứ không già như mấy con bổi kia, mà cũng hợp với ý là ổng chỉ đúng con mình để ý hôm bửa khi ghé tiệm lần 2 sau khi mua. râu mũi cũng rậm to nhưng không cao bằng con khi chưa đổi, cũng gần bằng. yếm cũng dài, vài bửa chụp hình các bạn xem nhé! Mà nghe nói mỏ mà cong cong gặp gặp là chim già phải kô các bạn, hay là bẩm sinh nó thế?

4. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Điều đầu tiên gặp ở những người nuôi chim, đặc biệt là chim bổi đó là tính kiên nhẫn và kiên trì.
    Nếu là chim bổi, mới bẫy về hoặc mới đưa về nhà thì em nó ko hót, chỉ kêu nhỏ (như bạn tả ở mục đầu tiên) hoặc im re. Nhưng Khướu rất dễ mở miệng hót, đặc biệt là sáng sớm! Vì thế đón em nó về thì sáng sớm chụ khó thức dậy sớm và treo ra ngoài ban công hoặc vườn, nơi nào thoáng tí, có thể mở thêm file Khướu hót để kích thích em nó sớm mở miệng.
    Tiếng "khạc khạc" hay "khẹc khẹc" mà bạn nói khi mở cho Khướu nghe file chim hót ( hoặc nghe tiếng động lạ) chứng tỏ con này cũng thuộc loại khá dữ chim.
    Da chân của bạn nói mượt là nói đến "bốt" ở chân. Phần lớn chân Khướu đều có lớp vảy dày, độ dày hay mỏng ở chân có thể giúp mình biết và đoán được chim đó tơ hay già. Con nào ít bốt nhưng chân lớn là chọn!
    Bẫy chim thì có thể làm gì cũng được (vạch lông để xem) nhưng mua chim thì chủ quán kỵ nhất là điều này, vì thế bạn có thể học dần cách nhìn vào chim để đánh giá và chọn chim!
    Những điều bạn nói ra, anh em cũng khó phán em nó là trống hay mái, chim đẹp hay xấu. Khi nào rảnh rỗi làm mấy tấm hình đưa lên bạn nhé!

Last edited: 13/6/10
    honhorung and midavina like this.
  5. midavina

Thích đã nhận:
    43
    Hình nó đây các bạn, Chủ tiệm nuôi chính xác 1 tháng từ chim bổi, chắc cũng cho ăn toàn cám bà vì mà sao thấy nó vẫn tươi tốt, về thấy nó dạn dạn, đút cào cào ăn tưởng mô dạn nên không trùm áo, sau vài tiếng quay lại thấy tróc đầu tróc mỏ, hình như do để trước hiên của nóng quá nên nó cứ tìm cách thoát khỏi lồng chứ không phải nhát vì lúc đó chẳng có người ở trên lầu. thế là phải đưa vào phòng tắm cho mát chứ chẳng biết để ở đâu, nhà thành phố bí quá chẳng có vườn cây gì cả.
    5 Hình chụp thấy rõ đầu mỏ chân, yếm, thấy cả dáng đứng chữ V ngược

6. midavina

Thích đã nhận:
    43
    Tình hình là trưa nay khướu mình đã hót sau một ngày đem về, dù chỉ 1 tiếng ngắn "cù quýt", mình ro dụ nó hót tiếp thử thì nó cũng "cù quýt" thêm 1 cái nữa. Vậy là việc trống mái khỏi phải bàn nữa. Các bạn xem dùm dáng vóc như vậy thì hót có hay kô và độ già khoảng được mấy mùa? Khướu này mình hỏi chủ tiệm thì họ nói Khướu Trà My, dân Quảng Nam chủ yếu bẩy khướu từ Trà My. Nhưng hỏi mấy ông bán dạo lâu năm có tiếng(có uy tín với dân chơi chim ở địa phương dù bán dạo) bảo là giá 400 thì không có Khướu Trà My mô mà là Khướu Huế nhập về, mình nghĩ cũng có thể vì mấy tiệm khác lấy Khướu bổi về đã 450k rồi(nhưng có lần nghe ổng nói ổng lấy giá 350k), ổng bảo Khướu Huế tuy nhỏ con nhưng hót hay.

7. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    chim đẹp.. em thích cái pic mà nó giơ cánh lên thế...tướng cũng đc... nó đã hót chưa bác...

midavina and Hiền cô nương like this.
  8. dungvoi_hp

dungvoi_hp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    Mình thấy em này yếm không dài và đen , chùm lông mũi hơi ngắn nên mình đoán là Đực mã mái, không mau mỏ lắm. Trúng thì trúng trượt thì trượt nha....

9. midavina

Thích đã nhận:
    43
    À gởi lại hình con lúc chưa đổi cho các bạn xem thử chứ hôm bửa link ko được, và các bạn cho nhận xét luôn vì chim tơ cũng nên nuôi lắm chứ nhỉ!?

10. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Con bạn bắt sau này hơi nhỏ chim, mỏ trên dài thật nhưng đẹp hơn em trước nhiều. Em trước thấy bốt nổi ở chân nhiều quá! Do chim vẫn còn nhát người nên dáng vóc và tướng của chim cũng khó nhận xét, vì chụp hình là đứng gần, mà chin lại sợ nên...!
    Về việc áo lồng, bạn cứ tháo bỏ áo lồng ra (nếu như chim đã ăn bột rồi) và treo cao hoặc áp vào tường, buổi sáng hoặc buổi trưa cứ ném nhẹ châu chấu (cào cào, dế...) vào lồng để chim tự ăn. Trước khi ném hoặc trong quá trình ném, muón chim mau dạn thì miệng bạn có thể huýt gió nhẹ hoặc phát ra âm thanh "bập bập", như vậy vừa trấn tĩnh chim, làm chim quen dần, đỡ tung lồng. Sau nhiều lần nghe âm thanh và được ăn "mồi" thì chim quen, nghe âm thanh ấy là nhảy xuống đáy lồng đòi ăn liền!
    Chim mới về nên khoảng 4 - 5 ngày thì cho chim tắm nước và tắm nắng, sau đó treo vào vị trí cũ để thuần chim dần dần.
    Còn vụ chim to, nhỏ thì mình không dám chắc nhưng tỉ lệ chim Trà My là cao hơn chim Huế, vì ở Huế cũng nhập chim từ những chỗ khác về đó!

midavina thích bài này.
  11. midavina

Thích đã nhận:
    43
    Con chim trước khi đổi hình như HCN thấy chân trắng trắng vàng vàng hơn nên chắc nghĩ là bốt dày phải không? tại màu nó thế nên chụp ảnh tưởng như đóng vảy rồi chứ không phải vì mình thấy con này non hơn mà, có bạn nuôi chim lâu năm nói mỏ gắp dài là do già nên nó gắp vậy. Mình cũng hy vọng em nó khoảng 3 hay 4 mùa gì đó thôi chứ già quá thì cũng sợ.

12. tonyplayer

tonyplayer Member

Thích đã nhận:
    7
    sao con chim này có lông đầu mà con chim nhà mình chẳng có nhỉ, nhìn kỹ được vài cộng loe ngoe ngắn ngủn..... Đúng là chơi khướu khó nhỉ, khó phân biệt quá !

13. midavina

Thích đã nhận:
    43
    À Hôm nay mình gặp được người mua lại con khướu mà mình nuôi 15 ngày không hót mà chỉ ro rồi trả lại ở trên, anh ấy xác nhận là nó đã hót. Vậy thì có lẽ là mấy người đi bán dạo không rành lắm rồi, cứ nghe khướu ro là khẳng định mái rồi đi bán. Chính chủ tiệm bán chim 15 năm còn khẳng định nuôi 15 năm mà chưa nghe con trống mô rò, vậy thì chắc nghe rò thì trả lại cho bọn bẫy thì còn đâu mà nghe nó hót mà biết là nó trống nhỉ. Thôi cứ hy vọng cho mấy em khướu bổi rò đi,hihi.

14. namtruong

namtruong Active Member

Thích đã nhận:
    38
    Chào bạn,
    Chúc mừng bạn đã có một chú chim trống mà không còn phân vân trống hay mái nữa vì chú ta kêu "cù quýt.." chứ không ro ro nữa, bạn chỉ cần đợi thời gian để chú ta quen nhà, khung cảnh và con người xung quang rồi chú ta sẽ hót nhiều thôi, nếu còn nhát thì bạn nên hé 1/3 áo lồng thôi. Nhưng chú chim bạn hơi nhỏ con, phần ngực không to lắm, cái mỏ bị dài cũng dễ trị, nếu ở trong miền Nam thì gọi mỏ trấu, còn vùng của bạn nói nhu thế nào thì mình không biết. Bạn bỏ thức ăn làm sao cho vừa hết của một ngày hay bạn để chim hơi đói, bạn bỏ tí cám ba vì vào (bột nhuyễn càng tốt), chú chim bạn sẽ mổ vài lần trong cóng thì sẽ gẫy thôi. Khướu rất dễ nuôi, bạn có thể cho ăn thức ăn tươi như thịt bò, thằn lằn, châu chấu hoặc dế...., cám ba vì thì bạn cho thêm 5-7 cái lòng đỏ trứng cho 1/2kg cám là được. Chú chim nhà mình cũng cho ăn vậy thôi, mình nuôi được 7 mùa, bây giờ em nó đã thành lão rồi.... nhưng vẫn mượt mà.

15. midavina

Thích đã nhận:
    43
    À mình đính chính đoạn trên nói là người mua lại con khướu mình nghi mái mà hót nhưng thực sự không phải là hót mà là kêu như heo kêu, anh ta nghe vậy tưởng là nó hót nên nói với mình là nghe hót rồi.

16. phong_banganh

phong_banganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    mình nghi là chim mái rồi đó bạn... chim trống thì k ro chỉ có chim mái mới ro thôi... tìm 1 con khác nuôi đi bạn cứ giữ e này lại nêu đem con khác về nó hót thì cả 2 con đều hót còn k thì chim mái đó kích trống cũng ok.